Việt kiều có được mua nhà và đứng tên ở Việt Nam không?

Chủ đề   RSS   
  • #457786 16/06/2017

    nguyentrongtan188
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2017
    Tổng số bài viết (180)
    Số điểm: 2319
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 64 lần


    Việt kiều có được mua nhà và đứng tên ở Việt Nam không?

    CÂU HỎI: Cho hỏi việt kiều hiện có thể mua nhà và đưng tên ở Việt Nam không ?     

     

    TRẢ LỜI:

    Thứ nhất, căn cứ theo quy định tại khoản 1 và khoản 2.b, Điều 8 của Luật Nhà ở 2014:

    "Điều 8. Điều kiện được công nhận quyền sở hữu nhà ở

    1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước; đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì phải được phép nhập cảnh vào Việt Nam; đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài thì phải có đủ điều kiện quy định tại Điều 160 của Luật này.

    2. Có nhà ở hợp pháp thông qua các hình thức sau đây:

    b) Đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì thông qua hình thức mua, thuê mua nhà ở thương mại của doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh bất động sản (sau đây gọi chung là doanh nghiệp kinh doanh bất động sản); mua, nhận tặng cho, nhận đổi, nhận thừa kế nhà ở của hộ gia đình, cá nhân; nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại được phép bán nền để tự tổ chức xây dựng nhà ở theo quy định của pháp luật;"

    Đối với người Việt Nam định cư  ở nước ngoài để trở thành đối tượng sở hữu nhà ở thì cần phải có những giấy tờ  chứng minh quy định tại khoản 2.a và 2.b, Điều 5 của Nghị Định 99/2015 hướng dẫn Luật nhà ở 2014:

    "Điều 5. Giấy tờ chứng minh đối tượng được sở hữu nhà ở

    ....

    2. Đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì phải có giấy tờ theo quy định sau đây:

    a) Trường hợp mang hộ chiếu Việt Nam thì phải còn giá trị và có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh Việt Nam vào hộ chiếu;

    b) Trường hợp mang hộ chiếu nước ngoài thì phải còn giá trị có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh Việt Nam vào hộ chiếu và kèm theo giấy tờ chứng minh còn quốc tịch Việt Nam hoặc giấy tờ xác nhận là người gốc Việt Nam do Sở Tư pháp các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương, cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài, cơ quan quản lý về người Việt Nam ở nước ngoài cấp hoặc giấy tờ khác theo quy định của pháp luật Việt Nam.(...)"

    Như vậy, nếu người Việt Nam định cư ở nước ngoài có đủ những giấy tờ chứng minh trên và được phép nhập cảnh vào Việt Nam thì sẽ được mua và sở hữu nhà ở tại Việt Nam.

     
    5487 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #457789   16/06/2017

    Chào bạn,

    Việt Kiều sẽ có 02 dạng: (i) còn quốc tịch việt nam; (ii) đã mất quốc tịch việt nam. Vậy thì trích dẫn người việt nam định cư ở nước ngoài chỉ áp dụng cho trường hợp (i) hay cả trường hợp (ii)

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |