Việt kiều cho người thân phần tài sản thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #202455 20/07/2012

    GiangTien1985

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Việt kiều cho người thân phần tài sản thừa kế

    Xin hỏi : Việt kiều là đồng thừa kế căn nhà  tại Việt Nam , nay muốn cho anh ruột sống ở Việt Nam ( cũng là đồng thừa kế ) phần tài sản đó thì phải làm những thủ tục gì ? Họ uỷ quyền cho người bên Việt Nam làm thủ tục thay họ có được không ?
    Xin nói chi tiết hơn :
    Ông bà nội tôi có 3 người con : ba tôi , chú tôi và cô út
    - Năm 1980 chú tôi và cô út ra nước ngoài , trong năm này ông nội tôi mất , không để lại di chúc
    - Năm 1991 Bà nội tôi mất , có để lại di chúc cho ba tôi
    - Hiện nay cả gia đình chú và cô út đều muốn cho ba tôi phần thừa kế từ ông nội tôi
    - Họ rất bận nên muốn ủy quyền cho ba tôi làm những thủ tục khai nhận và cho tặng tài  sản thừa kế thay họ
    - Có một phát sinh là chú tôi mới mất , thím tôi và các em vẫn có ý định cho ba tôi phần tài sản đó
    Xin được các luật sư hướng dẫn , xin chân thành cám ơn

     
    5083 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #202656   21/07/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Căn cứ nội dung bạn trình bày thì ông nội bạn chết không để lại di chúc, sau đó bà nội bạn chết để lại di chúc cho ba bạn, vì thế theo luật thì bà nội bạn chỉ được quyền di chúc lại cho ba bạn những tài sản thuộc quyền sở hữu của bà bạn, ở đây ông nội bạn chết nhưng tài sản chưa được chia thừa kế. Theo quy định tại Điều 676 bộ luật dân sự 2005 thì bà, ba bạn và chú, cô út bạn là người đồng hàng thừa kế nên được hưởng di sản bằng nhau do ông nội bạn chết không để lại di chúc. Hiện giờ chú và cô út bạn đều bận và đồng ý nhường lại quyền hưởng di sản cho ba bạn. Bạn hướng dẫn chú, cô út bạn đến đại sứ quán hoặc cơ quan lãnh sự quán Việt Nam tại nước chu, cô út bạn sinh sống để làm thủ tục từ chối nhận di sản thừa kế, cơ quan ngoại giao Việt Nam xác nhận và gửi về Việt Nam, trên cơ sở đó ba bạn đến Cơ quan công chứng làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế và sang tên theo quy định của pháp luật. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #203065   24/07/2012

    GiangTien1985
    GiangTien1985

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn Luật sư Nguyên đã trả lời cho em . Xin hỏi thêm : Bây giờ chú và cô em phải làm giấy ủy quyền thế nào , và phải có giấy tờ gì kèm theo đê ba em thay mặt họ ra phòng công chứng để thỏa thuận phân chia di sản thừa kế  và cho ba em phần quyền hưởng di sản đó ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #203871   27/07/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    cô bạn có thể ra cơ quan đại sứ quán hoặc lãnh sự quán làm giấy ủy quyền và có xác nhận của cơ quan sứ quán Việt Nam tại nước sở tại và gửi về Việt Nam cho gia đình bạn. 

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869