viết hóa đơn không theo thứ tự số hóa đơn

Chủ đề   RSS   
  • #78979 14/01/2011

    ketoanmoi

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    viết hóa đơn không theo thứ tự số hóa đơn

    chào luật sư a
    luật sư cho cháu hỏi
    cháu viết hóa đơn giao cho khách hàng mà lại viết số ngày ko theo thứ tự hóa đơn, tức VD số 002 là ngày 02/12/2010 mà số 001 là ngày 31/12/2010 . mà 6 cái liền luật sư a. Mỗi cái trị giá 10.000.000Đ.
    thì bây giờ nếu bên cháu bị phạt sẽ bị phạt bao nhiêu tiền a
    và bên cháu có bị j về trách nhiệm hình sự ko a?
    Cháu đang liên hệ với bên khách hàng đã lên BCT chưa để cùng họ làm biên bản hủy hóa đơn rồi xuất lại hóa đơn mới
    Nhưng nếu họ lên BCT rồi thì bên cháu sẽ bị phạt bao nhiêu a
    mong luật sư trả lời nhanh giúp cháu với a?
    cháu cảm ơn
     
    22645 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #79012   14/01/2011

    ketoanmoi
    ketoanmoi

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cả nhà ơi ai biết trả lời em với a
     
    Báo quản trị |  
  • #79046   14/01/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50833
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3546 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Ồ! Lại "xâm phạm lãnh thổ" #ff8c00;">tranthibichvan_tax06 một tý.

    Chào #0072bc;">ketoanmoi!

    Hành vi của bạn đã vi phạm quy định tại khoản 2 Điều 15 Nghị định số 51/2010/NĐ-CP về việc lập hóa đơn.

    Điều 15. Lập hóa đơn

    2. Hóa đơn phải được lập theo thứ tự từ số nhỏ đến số lớn. Bộ Tài chính quy định thứ tự lập hóa đơn đối với trường hợp nhiều cơ sở của cùng đơn vị kế toán sử dụng chung một loại hóa đơn có cùng tên, cùng ký hiệu.

    Hành vi của bạn không phải chịu trách nhiệm hình sự đâu, mà chỉ bị xử phạt theo quy định tại khoản 4 Điều 33 Nghị định trên.

    Điều 33. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ

    4. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi lập hóa đơn không theo thứ tự từ số nhỏ đến số lớn theo quy định.

    Việc xử lý hóa đơn trong trường hợp này được hướng dẫn tại Điều 14 Thông tư số 153/2010/TT-BTC. Bạn đối chiếu quy định tại điều này với trường hợp cụ thể của bạn để có cách xử lý phù hợp.

    Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập

    1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.

    2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.

    3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

    4. Hướng dẫn xử lý đối với hóa đơn đã lập trong một số trường hợp cụ thể thực hiện theo Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư này.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #79054   14/01/2011

    nqtrang
    nqtrang
    Top 200
    Lớp 1

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:02/10/2008
    Tổng số bài viết (381)
    Số điểm: 2462
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 25 lần


    Trường hợp bạn ghi xuất hoá đơn không theo thứ tự và xảy ra trong năm 2010 thì hành vi vi phạm đó được xử lý theo qui định tại Nghị định 89/2002/NĐ-CP; tuy nhiên trong nghị định 89 không có qui định mức xử phạt đối với hành vi ghi sai không theo thứ tự từ nhỏ đến lớn
     
    Báo quản trị |  
  • #79174   15/01/2011

    ketoanmoi
    ketoanmoi

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn luật sư a
    thế viết sai 6 cái hóa đơn thì nhân 6 lên a.
    ,mà thư luật sư cho cháu hỏi chút với a
    nếu hóa đơn đó thuế suất 0% thì sao a
    vì bên cty cháu hoạt động bên báo chí
    hàng háo ở đay chỉ là đăng tin trên tạp chí hay là mua tài liệu thôi a
    nên thuế suất 0%
    nếu bị phạt thì tháng 12 này bên cháu vẫn lên tờ khai thuế bình thường a?
    và cần làm thủ thục ji để nộp phạt
    hay để cơ quan thuế khi phát hiện ra rồi mới đi nộp phạt a
    Cảm ơn luật sư a
    mong luật sư trả lời sớm giúp cháu nhé
    vì bên cháu muốn chủ động đi nộp phạt chứ sợ đợi cơ quan thuế phát hiện ra thì sẽ bị phạt nặng hơn a
    jo bên khách hàng họ cũng thanh toán và lên tờ khai hết cả rồi a
    cháu cảm ơn a
     
    Báo quản trị |  
  • #79175   15/01/2011

    ketoanmoi
    ketoanmoi

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    uh
    mình cũng xem ND89/2002 rồi
    không thấy mức phạt cho trường hợp của mình
    nên mình không biết giải quyết sao cả
     
    Báo quản trị |  
  • #262249   18/05/2013

    THAICHUNG
    THAICHUNG

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2009
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    chào anh luật sư B

     em suất hóa đơn bị lệch ngày , em đã cùng bên đối tác cùng lập biên bản điều chỉnh cho khớp ngày , vậy đén cuối năm em có bị bên thanh tra thuế bạt hành chính không , nếu phạt là bao nhiêu. xin giúp em với. có thuể trả lời qua mail giúp em . thudung300@gmal.com . Thanhs

    Cập nhật bởi THAICHUNG ngày 18/05/2013 11:07:08 SA
     
    Báo quản trị |