Viết đơn kiện như thế nào khi bị 1 đám du côn đánh em ?

Chủ đề   RSS   
  • #362572 13/12/2014

    luatsutraloi3
    Top 150
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2014
    Tổng số bài viết (439)
    Số điểm: 7761
    Cảm ơn: 294
    Được cảm ơn 141 lần


    Viết đơn kiện như thế nào khi bị 1 đám du côn đánh em ?

    Em muốn hỏi một chút được không ạ ? E đang là học sinh lớp 11, ngoài đi học e còn bán hàng online trên mạng, nhưng xích mích cạnh tranh, 1 đám người du côn, nghỉ học kéo nhau đánh em, gây thương tích nặng, em muốn kiện thì người ta sẽ bị phạt như thế nào ? Và cách viết đơn kiện như thế nào ạ ? Em không chống chế , không đánh lại dưới mọi hình thức ạ

    (Bùi Minh Hằng - Thị xã Sơn Tây, Hà Nội)

     

    Luật sư xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    Bạn nên làm đơn báo cáo và yêu cầu giải quyết vụ việc cho chính quyền địa phương nơi bạn sinh sống. Nếu tỷ lệ thương tật của bạn nhẹ dưới 11% (sau khi đi giám định thương tật) thì những người đánh bạn có thể chỉ bị xử phạt hành chính với mức phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi xâm hại đến sức khỏe của người khác.


    Nếu thương tật của bạn từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc 1 trong các trường hợp sau theo quy định tại Khoản 1, Điều 104 Bộ luật hình sự thì những người đánh bạn sẽ bị xử lý hình sự (bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm).


    Sau khi bạn có đơn yêu cầu cơ quan công an sẽ điều tra sẽ xác minh qua đó có những hình phạt cụ thể với từng đối tượng căn cứ độ tuổi, hành vi, mức độ vi phạm....... (do bạn trường hợp này bạn không nắm rõ được các đối tượng đánh bạn đã đủ 18 tuổi hay chưa đủ 18 tuổi).


    Để được hướng dẫn chi tiết hơn về trường hợp này, xin mời quí vị qua trực tiếp trụ sở Công ty TNHH Luật NewVision Law theo địa chỉ:

    Trụ sở: Số 9/6A, ngõ 6 Phạm Văn Đồng, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội, Việt Nam.

    (Luật sư Nguyễn Văn Tuấn - NewVision Law Co.,Ltd)

     

     
    4660 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #363756   20/12/2014

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1087)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 300 lần


    luatsutraloi3 viết:

    Em muốn hỏi một chút được không ạ ? E đang là học sinh lớp 11, ngoài đi học e còn bán hàng online trên mạng, nhưng xích mích cạnh tranh, 1 đám người du côn, nghỉ học kéo nhau đánh em, gây thương tích nặng, em muốn kiện thì người ta sẽ bị phạt như thế nào ? Và cách viết đơn kiện như thế nào ạ ? Em không chống chế , không đánh lại dưới mọi hình thức ạ

    (Bùi Minh Hằng - Thị xã Sơn Tây, Hà Nội)

     

    Luật sư xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    Bạn nên làm đơn báo cáo và yêu cầu giải quyết vụ việc cho chính quyền địa phương nơi bạn sinh sống. Nếu tỷ lệ thương tật của bạn nhẹ dưới 11% (sau khi đi giám định thương tật) thì những người đánh bạn có thể chỉ bị xử phạt hành chính với mức phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi xâm hại đến sức khỏe của người khác.


    Nếu thương tật của bạn từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc 1 trong các trường hợp sau theo quy định tại Khoản 1, Điều 104 Bộ luật hình sự thì những người đánh bạn sẽ bị xử lý hình sự (bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm).


    Sau khi bạn có đơn yêu cầu cơ quan công an sẽ điều tra sẽ xác minh qua đó có những hình phạt cụ thể với từng đối tượng căn cứ độ tuổi, hành vi, mức độ vi phạm....... (do bạn trường hợp này bạn không nắm rõ được các đối tượng đánh bạn đã đủ 18 tuổi hay chưa đủ 18 tuổi).


    Để được hướng dẫn chi tiết hơn về trường hợp này, xin mời quí vị qua trực tiếp trụ sở Công ty TNHH Luật NewVision Law theo địa chỉ:

    Trụ sở: Số 9/6A, ngõ 6 Phạm Văn Đồng, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội, Việt Nam.

    (Luật sư Nguyễn Văn Tuấn - NewVision Law Co.,Ltd)

     

    Khi xảy ra v/v thì ngay lập tức phải trình báo CA địa phương ngay lập tức.( bằng miệng cũng được chấp nhận)...thì CA xác minh hiện trường xảy ra v/v để lập biên bản giải quyết...mới có kết quả tốt ,có lợi cho mình....

    Nếu để lâu quá thì CA không giải quyết vì không có người làm chứng và không tan vật tại hiện trường xảy ra v/v...lấy bằng chứng đâu để mời nghi can ,nếu không biết địa chỉ?

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |  
  • #363761   20/12/2014

    luatsutraloi3
    luatsutraloi3
    Top 150
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2014
    Tổng số bài viết (439)
    Số điểm: 7761
    Cảm ơn: 294
    Được cảm ơn 141 lần


    Cám ơn anh Nguoitruongphu đã góp ý kiến và và những chi tiết hướng dẫn lưu ý cho độc giả để có những ai đó vướng mắc vào tình huống tương tự như thế này sẽ biết cảnh giác và chuẩn bị kỹ hơn.

     

    Một lần nữa, Luật sư Tuấn xin cám ơn anh Nguoitruongphu,

     

    Trân trọng,

     

     
    Báo quản trị |