Viên chức xin nghỉ việc được hưởng chế độ gì?

Chủ đề   RSS   
  • #565738 30/12/2020

    minhhung456
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (111)
    Số điểm: 3039
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 39 lần


    Viên chức xin nghỉ việc được hưởng chế độ gì?

    Hiện tôi đang là giáo viên giảng dạy tiểu học, công tác được 18 năm. do hoàn cảnh gia đình nên tôi xin nghỉ việc. Vậy tôi được hưởng chế độ như thế nào?

    Cập nhật bởi minhhung456 ngày 30/12/2020 05:39:37 CH
     
    117 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #565778   30/12/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1058)
    Số điểm: 7105
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 156 lần


    Thứ nhất về chế độ tinh giản biên chế thì phải thuộc các trường hợp tinh giản theo Điều 6 Nghị định 108/2014/NĐ-CP về chính sách tinh giản biên chế được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 113/2018/NĐ-CP và Nghị định 143/2020/NĐ-CP. Anh xem mình có thuộc trường hợp phải tinh giản nêu trên không để xác định các chế độ hưởng theo văn bản nêu trên. Theo như trình bày của anh không có dữ liệu gì thì trường hợp của mình không thuộc các trường hợp tinh giản biên chế.

    Trường hợp anh không thuộc trường hợp tinh giản biên chế và xin nghỉ việc thì anh tham khảo quy định tại Điều 57 Nghị định 115/2020/NĐ-CP quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức. Viên chức khi nghỉ việc thì được hưởng chế độ trợ cấp thôi việc theo Điều 58 Nghị định 115/2020/NĐ-CP:

    Điều 58. Trợ cấp thôi việc đối với viên chức thôi việc

    1. Đối với thời gian công tác của viên chức từ ngày 31 tháng 12 năm 2008 trở về trước được tính như sau:

    a) Cứ mỗi năm làm việc được tính bằng 1/2 tháng lương hiện hưởng, gồm: Mức lương theo chức danh nghề nghiệp, phụ cấp chức vụ quản lý, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề và hệ số chênh lệch bảo lưu lương (nếu có);

    b) Mức trợ cấp thấp nhất bằng 01 tháng lương hiện hưởng;

    c) Trường hợp viên chức được tuyển dụng trước ngày 01 tháng 7 năm 2003, thời gian làm việc được tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian làm việc (cộng dồn) kể từ khi viên chức có quyết định tuyển dụng đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2008;

    d) Trường hợp viên chức được tuyển dụng từ ngày 01 tháng 7 năm 2003 trở về sau, thời gian làm việc được tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian làm việc theo hợp đồng làm việc (cộng dồn) kể từ khi viên chức có quyết định tuyển dụng đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2008.

    2. Đối với thời gian công tác của viên chức từ ngày 01 tháng 01 năm 2009 đến nay được thực hiện theo quy định của pháp luật về trợ cấp thất nghiệp.”

    Anh sẽ được hưởng chế độ trợ cấp thất nghiệp nếu đảm bảo các điều kiện quy định tại Điều 49 Luật việc làm 2013 anh nhé.

     

     
    Báo quản trị |