Viên chức tuyến huyện xin chuyển công tác lên tỉnh được không?

Chủ đề   RSS   
  • #549601 21/06/2020

    Viên chức tuyến huyện xin chuyển công tác lên tỉnh được không?

    Cho hỏi: em đang là viên chức Kế Toán thực tập (hưởng 85% lương) tại Bệnh Viện tuyến huyện, bây giờ em có thể xin chuyển công tác lên tỉnh ở Kế Toán ban, ngành khác có được không?

     
    548 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyentrongnghiacm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #549609   21/06/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1268)
    Số điểm: 7327
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 733 lần
    Lawyer

    Căn cứ theo Luật viên chức năm 2010 có hai phương thức để viên chức đang làm việc ở đơn vị sự nghiệp công lập này, muốn thay đổi nơi làm việc, sang làm việc ở một đơn vị sự nghiệp công lập khác là:

    - Thôi việc theo nguyện vọng, chấm dứt hợp đồng làm việc ở đơn vị sự nghiệp này, rồi thi tuyển vào đơn vị sự nghiệp khác. Nếu trúng tuyển thì được ký kết hợp đồng làm việc.

    - Xin chuyển công tác từ đơn vị sự nghiệp này sang đơn vị sự nghiệp khác. Được đơn vị đang làm việc đồng ý chấm dứt hợp đồng làm việc. Được đơn vị nơi chuyển đến đồng ý tiếp nhận theo hình thức xét tuyển, hoặc xét tuyển đặc cách và ký kết hợp đồng làm việc.

    Trong trường hợp này, bạn có thể trình bày lý do thỏa thuận với thủ trưởng đơn vị xin chấm dứt hợp đồng lao động hoặc căn cứ theo khoản 5 Điều 29 luật viên chức năm 2010 quy định thì bạn có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc với lý do: “Bản thân hoặc gia đình thật sự có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng”. Sau đó, dựa vào hai phương thức trên để tiến hành thay đổi, chuyển sang làm việc ở một đơn vị, sự nghiệp khác.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/06/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/