Viên chức phải bồi thường chi phí đào tạo như thế nào khi bỏ việc?

Chủ đề   RSS   
  • #561145 27/10/2020

    hongphuongtg98
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (335)
    Số điểm: 2224
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 49 lần


    Viên chức phải bồi thường chi phí đào tạo như thế nào khi bỏ việc?

    Theo quy định tại Nghị định 101/2017/NĐ-CP thì cán bộ, công chức, viên chức, được cử đi đào tạo từ trình độ trung cấp trở lên bằng nguồn ngân sách nhà nước hoặc kinh phí của cơ quan quản lý, sử dụng cán bộ, công chức, viên chức phải đền bù chi phí đào tạo khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
     
    - Tự ý bỏ học, bỏ việc hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc trong thời gian đào tạo.
     
    - Không được cơ sở đào tạo cấp văn bằng tốt nghiệp.
     
    - Đã hoàn thành và được cấp văn bằng tốt nghiệp khóa học nhưng bỏ việc hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc khi chưa phục vụ đủ thời gian cam kết.
     
    Như vậy, nếu như bỏ việc khi chưa phục vụ đủ thời gian cam kết thì sẽ đề bù toàn bộ chi phí đào tạo và lương hỗ trợ.

     

    ***Đối với các trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 7 Nghị định này, chi phí đền bù được tính theo công thức sau:

    S =

    F

    x (T1 - T2)

    T1

    Trong đó:

    - S là chi phí đền bù;

    - F là tổng chi phí do cơ quan, đơn vị cử cán bộ, công chức, viên chức đi học chi trả theo thực tế cho 01 người tham gia khóa học;

    - T1 là thời gian yêu cầu phải phục vụ sau khi đã hoàn thành khóa học (hoặc các khóa học) được tính bằng số tháng làm tròn;

    - T2 là thời gian đã phục vụ sau đào tạo được tính bằng số tháng làm tròn.

    Ví dụ: Anh A được cơ quan cử đi đào tạo thạc sỹ 02 năm (= 24 tháng), chi phí hết 30 triệu đồng. Theo cam kết, anh A phải phục vụ sau khi đi học về ít nhất là 48 tháng. Sau khi tốt nghiệp, anh A đã phục vụ cho cơ quan được 24 tháng. Sau đó, anh A tự ý bỏ việc. Chi phí đào tạo mà anh A phải đến bù là:

    S =

    30 triệu đồng

    x (48 tháng - 24 tháng) = 15 triệu đồng

     

     
    Cập nhật bởi hongphuongtg98 ngày 27/10/2020 08:57:09 CH quên đính link văn bản
     
    233 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #561309   28/10/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (459)
    Số điểm: 3092
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 66 lần


    Về vấn đề viên chức phải bồi thường chi phí đào tạo như thế nào khi bỏ việc nêu trên, theo quan điểm cá nhân của mình thì đây là quy định cần thiết đảm bảo thực hiện các quy định pháp luật về hợp đồng đào tạo và hoàn trả chi phí đào tạo khi người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng,...

     
    Báo quản trị |  
  • #561314   28/10/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (335)
    Số điểm: 2224
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 49 lần


    lananh8998 viết:

    Về vấn đề viên chức phải bồi thường chi phí đào tạo như thế nào khi bỏ việc nêu trên, theo quan điểm cá nhân của mình thì đây là quy định cần thiết đảm bảo thực hiện các quy định pháp luật về hợp đồng đào tạo và hoàn trả chi phí đào tạo khi người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng,...

    Việc đã ký kết bản thỏa thuận cũng đã thể hiện rõ việc xác nhận làm việc theo thời gian hai bên đặt ra, vì cơ quan đã chi tiền để cho viên chức đi học bồi dưỡng kiến thức. Nên khi viên chức đơn phương chấm dứt hợp đồng phải bồi thường về chi phí học cho cơ quan trước đó đã bỏ ra.

     
    Báo quản trị |