Viên chức nữ đang trong thời gian nghỉ sinh có được hưởng lương?

Chủ đề   RSS   
  • #568678 04/03/2021

    huumaoqb

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Viên chức nữ đang trong thời gian nghỉ sinh có được hưởng lương?

    Kính chào quý luật sư. Rất mong quý luật sư tư vấn về vấn đề sau

    Vợ của tôi tuyển dụng vào viên chức ngày 1/9/2020. Tuyển vào làm giáo viên Tổng phụ trách đội THCS  kiêm dạy Hóa học 8. Vợ tội làm đến hết tháng 12 thì bắt đầu nghỉ sinh từ tháng 1/2021 (tức là làm 4 tháng thì nghỉ sinh)

    Vì đóng BHXH được 4 tháng nên không được hưởng tiền BHXH theo quy định. Nhưng được hưởng tiền BHXH từ tôi (vì tôi đóng BHXH đủ điều kiện nên vợ tôi được nhận gần 4 triệu)

    Tôi có một thắc mắc là: Vợ tôi nghỉ sinh có được trả lương như khi đang làm việc không? (kính mong quý luật sư cho biết theo luật nào, quy định nào của nhà nước Việt Nam

     
    301 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huumaoqb vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/03/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #568785   07/03/2021

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1504)
    Số điểm: 8706
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1042 lần
    Lawyer

    Khi nghỉ chế độ thai sản là thời gian nghỉ việc hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội, nên vợ bạn sẽ không được hưởng lương và cũng không được hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội do không đủ điều kiện được hưởng.

    Tuy nhiên, tại Khoản 2 Điều 168 Bộ Luật lao động năm 2019 quy định như sau: “Trong thời gian người lao động nghỉ việc được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, thì người sử dụng lao động không phải trả lương cho người lao động, trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận khác.” Như vậy có thể hiểu là:

    Trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản, người lao động không được hưởng lương. Hoặc người lao động vẫn có thể được trả lương khi giữa người lao động và người sử dụng lao động có thỏa thuận trả lương trong thời kì nghỉ thai sản hoặc người lao động vẫn đi làm trong khi được hưởng chế độ nghỉ thai sản.

    Việc chi trả lương khi người lao động nghỉ thai sản do các bên thỏa thuận và có cách tính khác nhau.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/03/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;