DanLuat 2015

Viên chức Nhà nước có được thành lập Hộ kinh doanh cá thể?

Chủ đề   RSS   
  • #294762 01/11/2013

    hiendr

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/11/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Viên chức Nhà nước có được thành lập Hộ kinh doanh cá thể?

    Tôi mong muốn được các luật sư tư vấn viên chức nhà nước có được đứng tên thành lập hộ kinh doanh cá thể hay không?Hiện tôi đang công tác tại một bệnh viện công tại TPHCM và là Đảng viên. Do có người nước ngoài muốn thuê căn hộ của tôi để ở, tôi được biết cần phải làm giấy chứng nhận hộ kinh doanh cá thể. Xin cho hỏi đảng viên, viên chức nhà nước có được thành lập hộ kinh doanh cá thể để cho thuê nhà hay không? Và thành lập hộ kinh doanh có được xem là thành lập doanh nghiệp hay không? Rất mong được giải đáp. Xin cảm ơn.

     

     
    17317 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #295131   03/11/2013

    phanthanhtuan2013
    phanthanhtuan2013
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2013
    Tổng số bài viết (311)
    Số điểm: 2586
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 153 lần


    Cháu chào chú,

    Trường hợp của chú cháu có ý kiến như sau:

    1. Đúng là trường hợp hộ gia đình, cá nhân muốn cho thuê nhà ở thì phải đăng ký kinh doanh dưới hình thức hộ gia đình. 

    2. Tuy nhiên, đối với việc đăng ký kinh doanh của viên chức dưới hình thức hộ kinh doanh thì cho tới hiện nay Luật vẫn chưa quy định rõ ràng. Hiện tại, chưa có văn bản pháp lý nào hướng dẫn cụ thể các nội dung liên quan đến quyền tham gia kinh doanh của viên chức, đồng thời cũng không có văn bản nào cấm cấp đăng ký kinh doanh cho viên chức.

    Do vậy, khi đăng ký thành lập hộ kinh doanh, có thể sẽ phải mất nhiều thời gian bởi vì lí do như trên cháu đề cập. Bên cạnh đó, cơ quan đăng ký cũng chưa có cơ sở để cấp giấy đăng ký cho chú vì phải đợi văn bản hướng dẫn của Bộ.

    Thân ái,

    Thành Tuấn

    Tra cứu BẢN ÁN/ HỢP ĐỒNG MẪU tại https://caselaw.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #295157   03/11/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 100
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 237
    Được cảm ơn 225 lần


    Chào bạn hiendr.

    Theo luật doanh nghiệp 2005 :

    Điều 13. Quyền thành lập, góp vốn, mua cổ phần và quản lý doanh nghiệp

    2. Tổ chức, cá nhân sau đây không được quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam:

    b) Cán bộ, công chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức;

     Như vậy cán bộ, công chức không được thành lập doanh nghiệp.

    Tuy nhiên, điều 1 của luật doanh nghiệp :

    Điều 1. Phạm vi điều chỉnh

    Luật này quy định về việc thành lập, tổ chức quản lý và hoạt động của công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh và doanh nghiệp tư nhân thuộc mọi thành phần kinh tế (sau đây gọi chung là doanh nghiệp); quy định về nhóm công ty.

    Như vậy, Hộ kinh doanh cá thể không phải là doanh nghiệp.

    Trong thực tế thì bác sĩ là công chức (thậm chí là cán bộ bác sĩ Công An) vẫn được hành nghề y dưới hình thức Hộ Kinh Doanh Cá Thể. 

    Khi hoạt động, chưa bao giờ HKD phải đóng thuế Thu nhập doanh nghiệp mà chỉ đóng thuế TNCN : HKD không phải là doanh nghiệp.

    Trân trọng. 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #295205   04/11/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    Chào chú, 

    Theo cháu thì có một giải pháp đơn giản hơn là thành lập hộ kinh doanh. Khi có khách hàng là người nước ngoài thuê nhà, chú chỉ cần liên hệ một công ty bất động sản để làm hợp đồng cho cty bds đó thuê nhà của chú, sau đó, công ty bds lại cho người nước ngoài đó thuê.Chú sẽ phải trả một khoản chi phí cho cty bds. Thực tế thì cháu hay nghe người khác làm như vậy, nhưng không rõ chi phí phải trả là bao nhiêu.

    B.R

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #295256   04/11/2013

    phanthanhtuan2013
    phanthanhtuan2013
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2013
    Tổng số bài viết (311)
    Số điểm: 2586
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 153 lần


    Hieu_Lawyer viết:

    Chào chú, 

    Theo cháu thì có một giải pháp đơn giản hơn là thành lập hộ kinh doanh. Khi có khách hàng là người nước ngoài thuê nhà, chú chỉ cần liên hệ một công ty bất động sản để làm hợp đồng cho cty bds đó thuê nhà của chú, sau đó, công ty bds lại cho người nước ngoài đó thuê.Chú sẽ phải trả một khoản chi phí cho cty bds. Thực tế thì cháu hay nghe người khác làm như vậy, nhưng không rõ chi phí phải trả là bao nhiêu.

    B.R

    A Hiếu ơi, chú kia có ý định thành lập Hộ kinh doanh rồi mà. Nếu thành lập được hộ kinh doanh rồi thì cần gì phải qua tổ chức kinh doanh bất động sản nữa. Em nghĩ cái khó ở đây là làm sao để viên chức nhà nước đứng tên thành lập hộ kinh doanh.

    Tra cứu BẢN ÁN/ HỢP ĐỒNG MẪU tại https://caselaw.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #295268   04/11/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    Hi all,

    Căn cứ theo Điều 14 Luật Viên chức 2010:

    Điều 14. Quyền của viên chức về hoạt động kinh doanh và làm việc ngoài thời gian quy định

    1. Được hoạt động nghề nghiệp ngoài thời gian làm việc quy định trong hợp đồng làm việc, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    2. Được ký hợp đồng vụ, việc với cơ quan, tổ chức, đơn vị khác mà pháp luật không cấm nhưng phải hoàn thành nhiệm vụ được giao và có sự đồng ý của người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập.

    3. Được góp vốn nhưng không tham gia quản lý, điều hành công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, hợp tác xã, bệnh viện tư, trường học tư và tổ chức nghiên cứu khoa học tư, trừ trường hợp pháp luật chuyên ngành có quy định khác.

    Căn cứ theo điều 50, Nghị định 43/2010:

    Điều 50. Quyền thành lập hộ kinh doanh và nghĩa vụ đăng ký của hộ kinh doanh

    1.      Công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực pháp luật và năng lực hành vi dân sự đầy đủ; các hộ gia đình có quyền thành lập hộ kinh doanh và có nghĩa vụ đăng ký hộ kinh doanh theo quy định tại Chương này.

    Qua các quy định trên, thì Viên chức có thể thành lập hộ kinh doanh. Còn trên thực tế mình chưa thực hiện nên không biết có được không, chỉ cần lên Ủy ban hỏi là biết rõ thôi.

    B.R

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-