Viên chức làm việc trong môi trường độc hại thì nghỉ hưu như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #542326 30/03/2020

    Viên chức làm việc trong môi trường độc hại thì nghỉ hưu như thế nào?

    Trường hợp người lao động là cán bộ, công chức, viên chức làm việc trong môi trường độc hại thì được nghỉ hưu trước 5 năm hay không thì:

    Theo quy định tại Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về đối tượng áp dụng:

    1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

    c) Cán bộ, công chức, viên chức;”

    Theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 54 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng lương hưu thì:

    - Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật Bảo hiểm xã hội 2014, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều Điều 54 Luật bảo hiểm xã hội 2014, khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây

    + Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;”

    => Theo như quy định trên thì người lao động làm việc trong khối hành chính là cán bộ, công chức, viên chức cũng được nghỉ hưu trước 5 năm, cụ thể Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành.

     

     
    906 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #542359   30/03/2020

    bichngoc020318
    bichngoc020318

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/02/2020
    Tổng số bài viết (96)
    Số điểm: 675
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 9 lần


    Cảm ơn thông tin mà bạn đã cung cấp. Việc cho người lao động là viên chức nghỉ hưu trước 5 năm khi làm việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm là chính sách đúng đắng. Như vậy chỉ có những người lao động là viên chức thì khi làm công việc nặng nhọc mới được hưởng chế độ này, còn đối với những người lao động bình thường có được hưởng chế độ này hay không? Có chế độ nào đảm bảo quyền lợi cho họ không?

     
    Báo quản trị |