DanLuat 2015

Viên chức làm chủ tịch hội đồng quản trị công ty cổ phần

Chủ đề   RSS   
  • #329311 20/06/2014

    bmt1974mbt1974

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Viên chức làm chủ tịch hội đồng quản trị công ty cổ phần

    Xin luật sư tư vấn giúp! Tôi là viên chức Nhà nước, hiện đang giữ chức vụ là Trưởng phòng KH, tôi có cổ phần tại một công ty cổ phần, nay các cổ đông muốn bầu tôi làm Chủ tịch Hội đồng quản trị công ty có được không? Quy định tại văn bản nào? 

     
    2554 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #329371   20/06/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13097)
    Số điểm: 90414
    Cảm ơn: 2964
    Được cảm ơn 4575 lần
    SMod

    Bạn tham khảo luật viên chức nhé.

     

    Điều 14. Quyền của viên chức về hoạt động kinh doanh và làm việc ngoài thời gian quy định

    1. Được hoạt động nghề nghiệp ngoài thời gian làm việc quy định trong hợp đồng làm việc, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    2. Được ký hợp đồng vụ, việc với cơ quan, tổ chức, đơn vị khác mà pháp luật không cấm nhưng phải hoàn thành nhiệm vụ được giao và có sự đồng ý của người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập.

    3. Được góp vốn nhưng không tham gia quản lý, điều hành công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, hợp tác xã, bệnh viện tư, trường học tư và tổ chức nghiên cứu khoa học tư, trừ trường hợp pháp luật chuyên ngành có quy định khác.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    bmt1974mbt1974 (24/06/2014) CTCPNNPTNT (26/06/2014)
  • #329854   24/06/2014

    bmt1974mbt1974
    bmt1974mbt1974

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Viên chức làm Chủ tịch Hội đồng quản trị Công ty cổ phần

    Xin hỏi luật sư. Viên chức có được làm Chủ tịch Hội đồng quản trị Công ty cổ phần không? Nếu được, thì giữa Công ty cổ phần và cơ quan của viên chức đó có được ký Hợp đồng kinh tế không? Văn bản nào quy định. Xin cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn bmt1974mbt1974 vì bài viết hữu ích
    CTCPNNPTNT (11/07/2014)
  • #329966   24/06/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13097)
    Số điểm: 90414
    Cảm ơn: 2964
    Được cảm ơn 4575 lần
    SMod

    Câu 1 : Bạn xem câu trả lời ở bài trên.

    Câu 2: Bạn xem câu trả lời cho câu 1.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    CTCPNNPTNT (11/07/2014)
  • #330214   26/06/2014

    Nhờ luật sư giải thích rõ là được hay không. Xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #330224   26/06/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13097)
    Số điểm: 90414
    Cảm ơn: 2964
    Được cảm ơn 4575 lần
    SMod

    @ttqhkstknln : bạn đọc chừng 10 lần đoạn trích dẫn dưới đây sẽ hiểu thôi. Tôi cũng không biết "giải thích rõ" là làm thế nào nữa.

    3. Được góp vốn nhưng không tham gia quản lý, điều hành công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, hợp tác xã, bệnh viện tư, trường học tư và tổ chức nghiên cứu khoa học tư, trừ trường hợp pháp luật chuyên ngành có quy định khác.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    CTCPNNPTNT (11/07/2014)

0 Thành viên đang online
-