Viên chức ký hợp đồng làm việc

Chủ đề   RSS   
  • #245980 27/02/2013

    Coihlu

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Viên chức ký hợp đồng làm việc

    Em chào các anh (chị)!

    Các anh (chị) cho em hỏi, theo quy định của Luật Viên chức hiện nay, các viên chức được tuyển dụng trước 1/7/2003 thì phải ký hợp đồng làm việc với đơn vị sự nghiệp công lập. Nhưng thực tế em hỏi nhiều người là viên chức thì họ lại bảo: không phải ký hợp đồng làm việc và nêu lý do là vì họ là viên chức theo biên chế Nhà nước.

    Em ko hiểu tại sao thực tế và luật lại "vênh" nhau như thế???

    Mong các anh (chị) giúp đỡ ạ!

    Em cảm ơn!

    Cập nhật bởi Coihlu ngày 28/02/2013 09:51:14 SA
     
    5700 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #245997   27/02/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6841)
    Số điểm: 79446
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3761 lần


    Chào bạn!

    Không có vênh đâu.

    Cũng khá lâu rồi không xem lại mấy văn bản cũ, nội dung bạn nêu quy định tại một Thông tư của Bộ Nội vụ; theo đó những người đang có Hợp đồng lao động thì phải kýlàm việc, nếu không thì xem xét cho thôi việc.

    Tức là thời điểm đó họ chưa phải là viên chức, mà làm việc theo chế độ HĐLĐ. Đối với những người đã là viên chức (HĐ làm việc) rồi thì không áp dụng quy định này.

    => Không vênh!

    0917 313 339

     
    Báo quản trị |  
  • #246055   28/02/2013

    Coihlu
    Coihlu

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn anh Nguyenkhanhchinh ạ!

    Quy định em nhắc đến ở câu hỏi là Điều 43, Nghị định 29/2012/NĐ-CP về tuyển dụng,  quản lý, sử dụng viên chức. Theo như em hiểu từ điều luật này, thì những viên chức được tuyển dụng trước 1/7/2003 là những người đang là viên chức rồi, nhưng trước đây ko có quy định quản lý họ theo HĐ làm việc nên bây giờ mới phải ký hợp đồng làm việc.

    Mong anh cho ý kiến thêm ạ!

     
    Báo quản trị |