DanLuat 2015

Viên chức đang được cử đi đào tạo nhưng đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc

Chủ đề   RSS   
  • #490829 02/05/2018

    Viên chức đang được cử đi đào tạo nhưng đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc

    Cả nhà cho mình hỏi trường hợp này với ạ!

    Bên đơn vị minh có 1 anh là viên chức bố trí từ năm 2012. Năm 2016 anh được đơn vị cử đi học trình độ Thạc sỹ 02 năm. Đến cuối năm 2018 mới xong, nhưng từ tháng 3/2018 anh có làm đơn xin nghỉ việc với lý do hoàn cảnh gia đình xa vợ xa con không thể tiếp tục công tác. Lãnh đạo bên mình làm công văn trả lời không đồng ý theo đơn xin nghỉ việc. Lúc đi học cơ quan mình vẫn trả lương cơ bản cho anh, đầu tháng 4/2018 không thể chuyển khoản lương được vì anh đã làm đơn bên ngân hàng xóa tài khoản. Như vậy có nghĩa la những việc anh đã làm thể hiện tính kiên quyết nghỉ việc, còn phía đơn vị thì đang đợi hết thời gian đi học xem anh có về đơn vị làm nữa không. Như vậy đơn vị không đồng ý còn anh vẫn cứ đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc thì giải quyết sao nữa nhỉ?? :(

     

    http://www.dlu.edu.vn

     
    407 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuviendaihocdalat vì bài viết hữu ích
    trang_u (12/05/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #491542   12/05/2018

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1495 lần


    thuviendaihocdalat viết:

    Cả nhà cho mình hỏi trường hợp này với ạ!

    Bên đơn vị minh có 1 anh là viên chức bố trí từ năm 2012. Năm 2016 anh được đơn vị cử đi học trình độ Thạc sỹ 02 năm. Đến cuối năm 2018 mới xong, nhưng từ tháng 3/2018 anh có làm đơn xin nghỉ việc với lý do hoàn cảnh gia đình xa vợ xa con không thể tiếp tục công tác. Lãnh đạo bên mình làm công văn trả lời không đồng ý theo đơn xin nghỉ việc. Lúc đi học cơ quan mình vẫn trả lương cơ bản cho anh, đầu tháng 4/2018 không thể chuyển khoản lương được vì anh đã làm đơn bên ngân hàng xóa tài khoản. Như vậy có nghĩa la những việc anh đã làm thể hiện tính kiên quyết nghỉ việc, còn phía đơn vị thì đang đợi hết thời gian đi học xem anh có về đơn vị làm nữa không. Như vậy đơn vị không đồng ý còn anh vẫn cứ đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc thì giải quyết sao nữa nhỉ?? :(

    Thì hoàn trả chi phí đào tạo kèm bồi thường, bạn thuviendaihocdalat nói anh đấy xem trong hợp đồng đào tạo.

    Căn cứ pháp lý: Bộ luật lao động 2012

    Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

    3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-