Viên chức có được tham gia Hội đồng quản trị Công ty cổ phần 100 vốn tư nhân

Chủ đề   RSS   
  • #410395 20/12/2015

    Viên chức có được tham gia Hội đồng quản trị Công ty cổ phần 100 vốn tư nhân

    Xin luật sư tư vấn giúp!

    Viên chức làm trong đơn vị sự nghiệp công lập có được tham gia trong Hội đồng quản trị Công ty Cổ phần 100% vốn tư nhân không? Văn bản nào quy định? Xin cảm ơn.

     
    12698 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #410505   21/12/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    chào bạn!

    Vấn đề của bạn Công ty Luật TNHH Nam Long trả lời như sau:

    Theo quy định của Luật Viên chức (điều 14) và luật phòng chống tham nhũng (Điều 37) hiện nay, viên chức không được quyền tham gia thành lập và quản lý doanh nghiệp, nhưng vẫn có quyền tham gia góp vốn vào doanh nghiệp

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    binhqhks (24/12/2015)
  • #414702   28/01/2016

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 150
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (545)
    Số điểm: 3610
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 158 lần


    Viên chức chỉ được quyền góp vốn vào doanh nghiệp mà không được tham gia quản lý doanh nghiệp bạn nhé. 

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luathoabinh vì bài viết hữu ích
    binhqhks (29/01/2016)
  • #416398   23/02/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 116 lần


    Chào bạn, phòng tư vấn pháp luật công ty LTD Kingdom xin tư vấn cho bạn như sau:

    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 14 Luật Viên chức 2014: thì viên chức được góp vốn nhưng không tham gia quản lý, điều hành công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, hợp tác xã, bệnh viện tư, trường học tư và tổ chức nghiên cứu khoa học tư, trừ trường hợp pháp luật chuyên ngành có quy định khác

    Như vậy, bạn có thể tham gia góp vốn vào công ty nhưng không được tham gia điều hành, quản lý doanh nghiệp.

    Để được tư vấn và hỗ trợ miễn phí bạn vui lòng liên hệ Ms. Trang:01682742583

     

     
    Báo quản trị |  
  • #416586   24/02/2016

    huyphuong4694
    huyphuong4694

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2015
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Chào bạn

    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 14 Luật Viên chức 2010 thì viên chức "được góp vốn nhưng không tham gia quản lý, điều hành công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, hợp tác xã, bệnh viện tư, trường học tư và tổ chức nghiên cứu khoa học tư, trừ trường hợp pháp luật chuyên ngành có quy định khác".

    Cũng theo quy định tại điểm b Khoản 1 Điều 37 Luật phòng chống tham nhũng năm 2005 sửa đổi và bổ sung năm 2012 thì viên chức không được: "Thành lập, tham gia thành lập hoặc tham gia quản lý, điều hành doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, hợp tác xã, bệnh viện tư, trường học tư và tổ chức nghiên cứu khoa học tư, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác"

    Như vậy, đối với trường hợp bạn hỏi thì Viên chức làm trong đơn vị sự nghiệp công lập không được tham gia trong Hội đồng quản trị Công ty Cổ phần 100% vốn tư nhâ

    Cảm ơn bạn!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com