Viên chức có được sinh con thứ 3?

Chủ đề   RSS   
  • #558911 28/09/2020

    Minhlong95

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/09/2020
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Viên chức có được sinh con thứ 3?

    Bố em là giáo viên, mà mẹ em mới đây có bầu đứa thứ 3. Bố em lại là giáo viên chủ nhiệm thì có bị kỷ luật không ạ? Có đóng BHXH còn mẹ em thì không. Vậy mẹ có được hưởng chế độ thai sản k? Xin giúp em

    Cập nhật bởi Minhlong95 ngày 28/09/2020 08:18:27 CH Cập nhật bởi Minhlong95 ngày 28/09/2020 08:15:07 CH
     
    1258 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Minhlong95 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558916   28/09/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (495)
    Số điểm: 3084
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 65 lần


    Theo quy định tại Khoản 1e Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì lao động nam đang đóng BHXH có vợ sinh con sẽ được hưởng chế độ thai sản.
     
    Và theo Khoản 2 Điều 34 Luật này thì Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:
     
    - 05 ngày làm việc;
     
    - 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;
     
    - Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;
     
    - Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.
     
    Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.
     
    ****Về trợ cấp một lần khi sinh con:
     
    Điều 38 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định: Mức trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.
     
    Đối với trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con 
     
    Như vậy, hiện nay, pháp luật không cấm việc sinh con thứ 3 đối với viên chức. Tuy nhiên, tại mỗi cơ quan, đơn vị có nội quy, quy chế làm việc riêng. Vì vậy bạn cần xem lại nội quy của cơ quan của bố bạn xem có quy định về vấn đề xử phạt giáo viên sinh con thứ 3 hay không.
    Cập nhật bởi hongphuongtg98 ngày 28/09/2020 08:45:09 CH sai chính tả
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hongphuongtg98 vì bài viết hữu ích
    Minhlong95 (28/09/2020)
  • #558923   28/09/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 270 lần


    Điều 4 Nghị định 27/2012/NĐ-CP quy định Viên chức bị xử lý kỷ luật khi có hành vi vi phạm pháp luật trong các trường hợp sau:
     
    1. Vi phạm việc thực hiện nghĩa vụ của viên chức và những việc viên chức không được làm quy định tại Luật viên chức;
     
    2. Vi phạm các nghĩa vụ khác cam kết trong hợp đồng làm việc đã ký kết với đơn vị sự nghiệp công lập;
     
    3. Vi phạm pháp luật bị Tòa án kết án bằng bản án có hiệu lực pháp luật;
     
    4. Vi phạm quy định của pháp luật về phòng, chống tham nhũng; thực hành tiết kiệm, chống lãng phí; bình đẳng giới; phòng, chống tệ nạn xã hội và các quy định khác của pháp luật liên quan đến viên chức nhưng chưa đến mức bị truy cứu trách nhiệm hình sự.
     
    Hiện nay, viên chức không bị cấm sinh con thứ 3 và không có quy định xử phạt viên chức sinh con thứ ba. Đồng thời, tại Nghị định 27/2012/NĐ-CP quy định các trường hợp viên chức bị xử lý kỷ luật cũng không đề cập đến việc giáo viên sinh con thứ 3. Do đó, mẹ bạn không bị xử lý nếu quy chế đơn vị không có quy định. Tuy nhiên, nếu bạn là đảng viên thì có thể bị xử lý kỷ luật đảng (hình thức khiển trách). Và nếu đảng viên sinh con thứ 3 mà bị thi hành kỷ luật trong năm thì sẽ được đánh giá không hoàn thành nhiệm vụ trong Đảng.
     
    Về thai sản: Quy định hiện hành thì lao động nữ sinh con là trường hợp có thể được hưởng chế độ thai sản mà không phân biệt số lần mang thai thứ bao nhiêu. Tức là mẹ bạn mang thai lần thứ 3 thì vẫn có thể được BHXH chi trả theo chế độ thai sản.
     
    Điều kiện để được hưởng chế độ thai sản là mẹ bạn phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc trường hợp chị nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của bác sĩ thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anthuylaw vì bài viết hữu ích
    Minhlong95 (28/09/2020)
  • #558929   28/09/2020

    Minhlong95
    Minhlong95

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/09/2020
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Nếu nhà trường bố mình có quy định thì bố mình sẽ bị kỷ luật? Vậy thì có ảnh hưởng đến nâng lương không bạn nhỉ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Minhlong95 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/09/2020)