DanLuat 2015

viên chức chuyển công tac

Chủ đề   RSS   
  • #262080 17/05/2013

    echxanh_dangyeu

    Female
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    viên chức chuyển công tac

    - tôi không nắm rõ về luật lắm, hiện tại tôi đang làm bên nghiên cứu khoa học, lĩnh vực kinh tế, chủ yếu là kinh tế nông nghiệp, nông thôn, nếu tôi muốn chuyển về tỉnh Nghệ An thì tôi có thể xin chuyển vào cơ quan nào?

    -  tôi phải làm ở cơ quan cũ bao lâu mới được chuyển? 

    - thủ tục khi tôi muốn chuyển công tác từ tỉnh khác về cơ quan nào đó tỉnh Nghệ An là gì?

     
    26031 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #262099   17/05/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3725 lần


    Chào bạn!

    Nếu bạn nói rõ hơn về đơn vị công tác thì tốt!

    Luật Viên chức không quy định việc chuyển công tác, muốn chuyển thì xin nghỉ chỗ cũ và thi tuyển vào chỗ mới. Một số đơn vị thuộc hệ thống ngành dọc có thể xin chuyển nhưng phải trong phạm vi đơn vị ngành dọc đó.

    Khi chuyển công tác trong ngành dọc, cần: (1) Đơn nêu rõ nguyện vọng, lý do xin chuyển, (2) Văn bản đồng ý tiếp nhận của đơn vị mới, (3) Tờ trình được cấp trên của hai đơn vị đó phê duyệt; (4) Quyết định điều chuyển của đơn vị cũ; (5) Quyết định tiếp nhận của đơn vị mới. Điều kiện chuyển không cần hoặc tùy thuộc nội bộ của hai đơn vị chuyển - nhận.

    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    echxanh_dangyeu (20/05/2013)
  • #262579   20/05/2013

    echxanh_dangyeu
    echxanh_dangyeu

    Female
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    tôi đang làm ở 1 viện nghiên cứu, thuộc Chính phủ, mới đi làm nên cũng ko nắm rõ luật lắm, tôi cứ nghĩ mình công tác ở đây 5 năm rồi xin chuyển vào cơ quan nào đó gần nhà, cùng chuyên môn là được, ai dè, nói như anh thì tôi ko còn cơ hội chuyền như vậy nữa, chỉ có thể nghĩ cũ va thi tuyển mới 

     
    Báo quản trị |  
  • #262711   20/05/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3725 lần


    Chào bạn!

    Cũng không bi quan thế, trường hợp cơ quan gần nhà bạn là cơ quan nhà nước và có nhu cầu cần bạn, họ có thể gửi văn bản chuyển bạn về.

    Luật Viên chức quy định:

    Điều 58. Chuyển đổi giữa viên chức và cán bộ, công chức

    1. Việc chuyển đổi giữa viên chức và cán bộ, công chức được thực hiện như sau:

    a) Việc tuyển dụng viên chức vào làm công chức phải thực hiện theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức. Trường hợp viên chức đã có thời gian làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập từ đủ 05 năm trở lên thì được xét chuyển thành công chức không qua thi tuyển;

    b) Viên chức được tiếp nhận, bổ nhiệm vào vị trí việc làm được pháp luật quy định là công chức thì quyết định tiếp nhận, bổ nhiệm đồng thời là quyết định tuyển dụng;

    c) Viên chức được bổ nhiệm giữ các vị trí trong bộ máy lãnh đạo, quản lý của đơn vị sự nghiệp công lập mà pháp luật quy định là công chức thì được bổ nhiệm vào ngạch công chức tương ứng với vị trí việc làm, tiền lương được hưởng theo cơ chế trả lương của đơn vị sự nghiệp công lập, được giữ nguyên chức danh nghề nghiệp đã được bổ nhiệm, được thực hiện hoạt động nghề nghiệp theo quy định của Luật này và các quy định khác của pháp luật có liên quan;

    ....

    Chúc bạn may mắn!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    echxanh_dangyeu (20/05/2013)
  • #262719   20/05/2013

    echxanh_dangyeu
    echxanh_dangyeu

    Female
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    theo anh, theo mọi người thì em có nên đánh đổi công việc như vậy không, em chuyển công tác cũng chỉ với mục đích được cùng người em thương xây dựng cuộc sống gia đình, nhưng em cũng rất sợ, giờ xin việc khó khăn lắm, em thực sự rất lo lắng

     
    Báo quản trị |  
  • #262724   20/05/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3725 lần


    Chào bạn!

    Vấn đề là cơ quan nơi bạn muốn chuyển đến có nhu cầu và nhận bạn hay không, khi biết rồi tất bạn sẽ có sự lựa chọn là nên hay không. Hoặc nếu bạn xác định vì người thương thì đành chấp nhận làm lại từ đầu về sự nghiệp thôi.

    Chúc bạn may mắn!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #277819   26/07/2013

    harrymin
    harrymin

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tôi học chuyên ngành kinh tế vận tải và đang công tác tại phòng vận tải của công ty thuộc nhà nước, cụ thể thuộc Sở GTVT. Tôi đang được hưởng lương viên chức. Tôi muốn hỏi, sau 5 năm tôi có thể xét chuyển thành công chức, không cần qua thi tuyển không? Và tôi có được chuyển lên công tác tại Sở GTVT không?

     
    Báo quản trị |  
  • #277886   26/07/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3725 lần


    harrymin viết:

    tôi học chuyên ngành kinh tế vận tải và đang công tác tại phòng vận tải của công ty thuộc nhà nước, cụ thể thuộc Sở GTVT. Tôi đang được hưởng lương viên chức. Tôi muốn hỏi, sau 5 năm tôi có thể xét chuyển thành công chức, không cần qua thi tuyển không? Và tôi có được chuyển lên công tác tại Sở GTVT không?

    Luật Cán bộ Công chức quy định:

    Điều 37. Phương thức tuyển dụng công chức

    1. Việc tuyển dụng công chức được thực hiện thông qua thi tuyển, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này. Hình thức, nội dung thi tuyển công chức phải phù hợp với ngành, nghề, bảo đảm lựa chọn được những người có phẩm chất, trình độ và năng lực đáp ứng yêu cầu tuyển dụng.

    2. Người có đủ điều kiện quy định tại khoản 1 Điều 36 của Luật này cam kết tình nguyện làm việc từ 05 năm trở lên ở miền núi, biên giới, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng dân tộc thiểu số, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thì được tuyển dụng thông qua xét tuyển.

    3. Chính phủ quy định cụ thể việc thi tuyển, xét tuyển công chức.

    Luật Viên chức quy định:

    Điều 58. Chuyển đổi giữa viên chức và cán bộ, công chức

    1. Việc chuyển đổi giữa viên chức và cán bộ, công chức được thực hiện như sau:

    a) Việc tuyển dụng viên chức vào làm công chức phải thực hiện theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức. Trường hợp viên chức đã có thời gian làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập từ đủ 05 năm trở lên thì được xét chuyển thành công chức không qua thi tuyển;

    Như vậy, về khả năng là bạn hoàn toàn có thể như bạn đã trình bày; bạn xem xét nhu cầu biên chế tại Sở để thực hiện khi có đủ các điều kiện. Bạn lưu ý, bạn phải đủ các điều kiện tiêu chuẩn của cán bộ công chức theo điều 36 Luật Cán bộ Công chức.

    Chúc bạn may mắn!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #394888   03/08/2015

    longhoang87
    longhoang87

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho tôi hỏi viên chức làm việc bao nhiêu năm thì đủ điều kiện xin chuyển công tác.và thời gian tham gia đó có tính thời gian tập sự không

     
    Báo quản trị |  
  • #395131   04/08/2015

    longhoang87 viết:

    Cho tôi hỏi viên chức làm việc bao nhiêu năm thì đủ điều kiện xin chuyển công tác.và thời gian tham gia đó có tính thời gian tập sự không

    Luật viên chức không quy định viên chức làm việc bao nhiêu năm thì được xin chuyển công tác. Mà Điều 28 Luật viên chức quy định: Khi viên chức chuyển công tác đến cơ quan, đơn vị khác thì phải chấm dứt hợp đồng làm việc với đơn vị sự nghiệp công lập đang làm việc. 

     

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-