DanLuat 2015

viec thua ke

Chủ đề   RSS   
  • #187223 20/05/2012

    maicodon

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2012
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    viec thua ke

    bà tôi năm nay 80 tuoi roi. ba muốn tiến hành chia đất cho 2 con da lap gia đình.
    trong lúc họp gia đình nói về việc chia tài sản bà nhờ một người khác tiến hành ghi âm và quay lại buổi hop đó. nhu vậy những nội dung và hình ảnh của buổi họp gia dình đó có được coi là hợp pháp trước pháp luật k ah?
    xin các vị luật sư trả lời giúp tôi .
     
    3031 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #187230   20/05/2012

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 150
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


    Chào bạn. Phạm Thanh xin tư vấn như sau.
     Bà bạn đang còn sống muốn chia đất cho các con thì phải thực hiện theo thủ tục tặng cho Quyền sử dụng đất. Theo quy định pháp luật thì việc tặng cho phải lập thành hợp đồng có công chứng. Bà bạn có thể mời công chứng viên thực hiện việc công chứng ngay tại nhà, công chứng viên sẽ lập HĐ thể hiện ý chí cuả các bên cho, nhận. Do đó người tặng cho và người nhận tặng cho sẽ ký vào Hợp đồng tặng cho dưới sự chứng kiến của Công chứng viên. Nếu bà bạn không thể ký được thì có thể điểm chỉ.

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  
  • #187250   20/05/2012

    maicodon
    maicodon

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2012
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    neu k moi cog chung vien ma moi anh e bên nội, bên ngoại lam chứng co được k?
     
    Báo quản trị |  
  • #187251   20/05/2012

    maicodon
    maicodon

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2012
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


      neu khi chua được sụ đồng ý và kí tên của bà thì có tiến hành làm  lại sổ đỏ được k ?

     
    Báo quản trị |  
  • #187342   21/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

              Chào Anh! Trong trường hợp trên bạn đã tư vấn cho anh biện pháp đảm bảo sự chắc chắn về mặt pháp lý khi lập Di Chúc. Tôi tư vấn cho anh một vài vấn đề về những người làm chứng cho việc lập di chúc. Theo quy định tại Bộ luật dân sư 2005 như sau:
    Điều 653. Nội dung của di chúc bằng văn bản
    1. Di chúc phải ghi rõ:
    a) Ngày, tháng, năm lập di chúc;
    b) Họ, tên và nơi cư trú của người lập di chúc;
    c) Họ, tên người, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản hoặc xác định rõ các điều kiện để cá nhân, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản;
    d) Di sản để lại và nơi có di sản;
    đ) Việc chỉ định người thực hiện nghĩa vụ và nội dung của nghĩa vụ.
    2. Di chúc không được viết tắt hoặc viết bằng ký hiệu; nếu di chúc gồm nhiều trang thì mỗi trang phải được đánh số thứ tự và có chữ ký hoặc điểm chỉ của người lập di chúc.
    Điều 654. Người làm chứng cho việc lập di chúc
    Mọi người đều có thể làm chứng cho việc lập di chúc, trừ những người sau đây:
    1. Người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật của người lập di chúc;
    2. Người có quyền, nghĩa vụ tài sản liên quan tới nội dung di chúc;
    3. Người chưa đủ mười tám tuổi, người không có năng lực hành vi dân sự.
    Điều 656. Di chúc bằng văn bản có người làm chứng
    Trong trường hợp người lập di chúc không thể tự mình viết bản di chúc thì có thể nhờ người khác viết, nhưng phải có ít nhất là hai người làm chứng. Người lập di chúc phải ký hoặc điểm chỉ vào bản di chúc trước mặt những người làm chứng; những người làm chứng xác nhận chữ ký, điểm chỉ của người lập di chúc và ký vào bản di chúc.
    Việc lập di chúc phải tuân theo quy định tại Điều 653 và Điều 654 của Bộ luật này.
              Để được giải đáp thắc mắc vui lòng liên hệ LS. Lê Thư Công ty Luật Hà Sơn, Email: thulelaw@gmail.com, Yahoo: lawyerthule

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #187370   21/05/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod


    Tôi đã từng có bài viết nói về sự thất vọng của bản thân tôi về những nội dung tư vấn không đúng trọng tâm, thậm chí là không đúng quy định pháp luật của Luật sư .

    Nhưng đến bài này thì thì có lẽ tôi cũng phải nói với Luật sư một điều như anh Điều () đã nói là "bó tay" với Luật sư. 

    Rõ ràng với những gì mà chủ topic  nêu ra, thì bà của bạn ấy đang muốn chia đất của mình cho hai con của mình. Như vậy thì bản chất của nó là việc tặng cho tài sản và chủ topic muốn hỏi cách làm thế nào để việc tặng cho đó được pháp luật công nhận, chứ họ có muốn hỏi cách thức lập di chúc như thế nào cho hợp pháp đâu. 

    Vậy thì câu trả lời của  là vừa đúng, vừa quá đủ để người hỏi có thể giải quyết được vấn đề. Chứ sao Luật sư lại tư vấn những quy định của pháp luật đối với việc làm chứng cho việc lập di chúc, vấn đề chủ topic hỏi có liên quan gì đến việc thừa kế hay lập di chúc đâu. Phần tư vấn của Luật sư có thể làm cho người hỏi chẳng biết đường nào mà lần.

    P/S: tôi thấy trong tất cả các bài tư vân của mình, Luật sư đều để lại dòng nhắn: "Để được giải đáp thắc mắc vui lòng liên hệ LS. Lê Thư Công ty Luật Hà Sơn, Email: thulelaw@gmail.com, Yahoo: lawyerthule".

    Theo tôi, nếu Luật sư muốn thể hiện mình, hay muốn tìm kiếm khách hàng trên diễn dàn, thì cách tốt nhất là Luật sư hãy thể hiện sư hiểu biết về pháp luật thông qua những bài tư vấn có chất lượng như khá nhiều Luật sư đã thể hiện trên diễn đàn, chứ không phải là cách này.







    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 21/05/2012 12:30:15 CH

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    GLKT (21/05/2012) Maiphuong5 (21/05/2012) nguyenkhanhchinh (21/05/2012)
  • #187521   21/05/2012

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1485 lần


    Xin chào,

        Tôi đồng ý với anh  như anh đã nói: 

        "Rõ ràng với những gì mà chủ topic #edf5f9; color: #ca0002;" rel="author">maicodon nêu ra, thì bà của bạn ấy đang muốn chia đất của mình cho hai con của mình. Như vậy thì bản chất của nó là việc tặng cho tài sản và chủ topic muốn hỏi cách làm thế nào để việc tặng cho đó được pháp luật công nhận, chứ họ có muốn hỏi cách thức lập di chúc như thế nào cho hợp pháp đâu".

        Trong lần hỏi đầu tiên, chỉ loại trừ trường hợp chủ topic đặt câu hỏi không đúng, chứ nếu đọc qua sẽ thấy 80-90% là nói về việc tặng, cho đất.

        Nhưng sau khi #edf5f9; color: #ca0002;" rel="author">maicodon hỏi tiếp "nếu khi chưa được sự đồng ý và kí tên của bà thì có tiến hành làm lại sổ đỏ được k ?" thì nó khẳng định hoàn toàn câu hỏi của chủ topic là về việc tặng, cho đất chứ không phải lập "di chúc".

        Có thể LS  đọc lướt qua và có sự nhầm lẫn ở đây.

        Chúc mọi người sức khỏe.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    nguyenkhanhchinh (21/05/2012)
  • #187536   21/05/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Trực diện hơn một chút:
    Câu hỏi: trong lúc họp gia đình nói về việc chia tài sản bà nhờ một người khác tiến hành ghi âm và quay lại buổi hop đó. nhu vậy những nội dung và hình ảnh của buổi họp gia dình đó có được coi là hợp pháp trước pháp luật k ah? => Trả lời: Không trái pháp luật, hợp pháp.

    Câu hỏi: neu k moi cog chung vien ma moi anh e bên nội, bên ngoại lam chứng co được k? => Trả lời: Được, nhưng không làm thủ tục sang tên được.

    Câu hỏi: neu khi chua được sụ đồng ý và kí tên của bà thì có tiến hành làm  lại sổ đỏ được k ? => Trả lời: Không!
    Muốn sang tên, bạn thanhlaw đã hướng dẫn cách hay trong những cách có thể.

    Cập nhật bởi nguyenkhanhchinh ngày 21/05/2012 05:13:53 CH

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-