DanLuat 2015

Việc thế chấp sổ đỏ vay vốn ngân hàng

Chủ đề   RSS   
  • #335407 27/07/2014

    viettruong616

    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Việc thế chấp sổ đỏ vay vốn ngân hàng

    Xin hỏi luật sư 1 việc như sau... mong giải đáp:

    Gia Đình tôi có 1 quyển sổ đỏ mang tên chủ sở hữu là của bà nội tôi
    Bà tôi có 6 người con. hiện nay người con cả và con út mang quyển sổ ấy đi thế chấp ngân hàng lấy 1 số tiền.nhưng chưa được sự đồng ý của những người còn lại trong gia đình.. biết rằng hiện tại khi thời điểm mang đi thế chấp đó bà tôi mất năng lực về nhận biết nên không trao quyền thừa kế tài sản cho 1 cá nhân nào... bây giờ gia đình tôi muốn lấy lại quyển sổ đỏ ấy... thì muốn hỏi luật sư cho ý kiến nên làm thế nào??? nếu chúng tôi đưa sự việc này ra tòa án thì chúng tôi sẽ có khả năng thắng kiện không ?

     

     
    5799 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #335525   28/07/2014

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào Viettruong616!

    Nội dung bạn hỏi Luật sư tư vấn cho bạn như sau:

    Trước hết thửa đất thuộc quyền sử dụng của bà nội bạn nên về nguyên tắc bà nội bạn có toàn quyền định đoạt thửa đất đó. Tuy nhiên như bạn cung cấp bà nội bạn đã bị mất năng lực hành vi nên khi thực hiện các hành vi pháp luật thì bà nội bạn phải có người giám hộ đây là quy định bắt buộc của Bộ luật Dân sự năm 2005

     

    Điều 58. Giám hộ

    1. Giám hộ là việc cá nhân, tổ chức (sau đây gọi chung là người giám hộ) được pháp luật quy định hoặc được cử để thực hiện việc chăm sóc và bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự (sau đây gọi chung là người được giám hộ).

    2. Người được giám hộ bao gồm:

    a) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ, không xác định được cha, mẹ hoặc cha, mẹ đều mất năng lực hành vi dân sự, bị hạn chế năng lực hành vi dân sự, bị Toà án hạn chế quyền của cha, mẹ hoặc cha, mẹ không có điều kiện chăm sóc, giáo dục người chưa thành niên đó và nếu cha, mẹ có yêu cầu;

    b) Người mất năng lực hành vi dân sự.

    3. Người chưa đủ mười lăm tuổi được quy định tại điểm a khoản 2 Điều này và người được quy định tại điểm b khoản 2 Điều này phải có người giám hộ.

    4. Một người có thể giám hộ cho nhiều người, nhưng một người chỉ có thể được một người giám hộ, trừ trường hợp người giám hộ là cha, mẹ hoặc ông, bà theo quy định tại khoản 2 Điều 61 hoặc khoản 3 Điều 62 của Bộ luật này.

    Điều 62. Người giám hộ đương nhiên của người mất năng lực hành vi dân sự

    1. Trong trường hợp vợ mất năng lực hành vi dân sự thì chồng là người giám hộ; nếu chồng mất năng lực hành vi dân sự thì vợ là người giám hộ.

    2. Trong trường hợp cha và mẹ đều mất năng lực hành vi dân sự hoặc một người mất năng lực hành vi dân sự, còn người kia không có đủ điều kiện làm người giám hộ thì người con cả là người giám hộ; nếu người con cả không có đủ điều kiện làm người giám hộ thì người con tiếp theo là người giám hộ.

    3. Trong trường hợp người thành niên mất năng lực hành vi dân sự chưa có vợ, chồng, con hoặc có mà vợ, chồng, con đều không có đủ điều kiện làm người giám hộ thì cha, mẹ là người giám hộ.

    Điều 67. Nghĩa vụ của người giám hộ đối với người được giám hộ mất năng lực hành vi dân sự

    Người giám hộ của người mất năng lực hành vi dân sự có các nghĩa vụ sau đây:

    1. Chăm sóc, bảo đảm việc điều trị bệnh cho người được giám hộ;

    2. Đại diện cho người được giám hộ trong các giao dịch dân sự;

    3. Quản lý tài sản của người được giám hộ;

    4. Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của người được giám hộ.

    Trường hợp có quyết định về việc bà bạn bị mất năng lực hành vi dân sự thì phải có quyết định của cơ quan có thẩm quyền, khi bà nội bạn bị mất năng lực hành vi dân sự thì bác lớn của em sẽ là người được giám hộ đương nhiên và bố em cùng các anh chị em khác có quyền giám sát bác em trong việc thực hiện giám hộ.

    Nếu bác em có sai phạm thì bố em và các anh chị em của mình mới có quyền khiếu kiện, thậm chí là khởi kiện vụ án dân sự theo quy định của pháp luật.

    Chúc bạn mạnh khỏe và thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    viettruong616 (30/07/2014)
  • #335856   29/07/2014

    luatsunamninh
    luatsunamninh

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2014
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Về nội dung vụ việc bạn hỏi luật sư tư vấn cho bạn như sau:

    Thứ nhất về việc thế chấp sổ đỏ:

    Trước hết việc thế chấp hợp pháp thì điều kiện, quy trình, thủ tục thế chấp phải đúng theo quy định của pháp luật. Nếu Bà của bạn mất năng lực hành vi dân sự thì không đủ điều kiện, không thể tiến hành thủ tục thế chấp được, vậy việc thế chấp không có hiệu lực.

    Thứ hai gia đình muốn lấy lại quyền sử dụng đất:

    Gia đình bạn có thể khởi kiện ra tòa án nhân dân yêu cầu giải quyết vụ việc, Bà của bạn mất năng lực hành vi dân sự thì phải có người giám hộ đại diện để giải quyết.

    Tư vấn của Luât sư có tính chất tham khảo.  Nếu cần tư vấn thêm bạn có thể liên hệ với Luật sư Nam SĐT: 094.206.1979  

    Trân trọng!  

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsunamninh vì bài viết hữu ích
    viettruong616 (30/07/2014)
  • #336285   31/07/2014

    Chào Luật sư

    Xin Luật sư tư vấn giúp tôi .

    Doanh nghiep chúng tôi là một Quỹ tín dụng nhân dân

    Thời gian những năm 2009-2010 đơn vị chúng tôi vì tương trợ thành viên và thời điểm đó tại địa phương chưa cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ )cho người dân. Mà chỉ có giấy tờ xác nhận là hộ đó có diện tích đất và nhà ở tại địa chỉ đó là đúng .

    Nên không thể thực hiện việc giao dịch đảm bảo (công chứng  và giao dịc tại Tài nguyên môi trường) theo nghị định 163/2006 NĐ-CP.

    Tuy nhiên đơn vị có làm hợp đồng thế chấp và được UBND phường xã xác nhận 3 bên là : Đơn vị ; người thế chấp ; UBND xã phường

    Sau đó người vay không trả được nợ , đơn vị khởi kiện ra toà án, toà an tuyên phần thắng về đơn vị và dơn vị đã đề nghị Thi hành án.

    Nhưng đơn vị thi hành án lại nói là không có giao dịch đảm bảo nên không thể thi hành án được.

    Đề nghị luật sư tư vấn giúp chúng tôi :

    1. Đối với những trường hợp hộ gia đình đã giao giấy xác nhân quyền sử dụng đất cho đơn vị nhận làm tài sản thế chấp những vẫn cố tình làm sổ đỏ sang tên khác và sang nhượng. nhưng không trả nợ cho đơn vị. Xin hỏi trong trường hợp này có phải có dấu hiệu cố tình lừa đảo hay không ? Nếu kiện ra toà hình sự thì Cán bộ cho vay có bị liên quan hay không ?
    2. Đối với những tài sản toà tuyên phần thắng về đơn vị mà Thi hành án trả lời như vậy đúng hay sai ?

    Nhờ luật sư tư vấn giúp ! Thank.

     
    Báo quản trị |  
  • #336443   01/08/2014

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào QTD123456!

    Nội dung bạn hỏi Luật sư Dương Văn Mai, Công ty Luật Thuận Phát  tư vấn cho bạn như sau:

    Trước hết đây là quan hệ pháp luật dân sự nên việc giải quyết sự việc phải thực hiện theo thủ tục giải quyết tranh chấp dân sự được quy định tại Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2004 sửa đổi bổ sung năm 2011.

    Về Hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất thời điểm năm 2009 - 2010 thì bắt buộc tất các các hợp đồng liên quan tới quyền sử dụng đất đều phải được công chứng, người có quyền sử dụng đất phải xuất trình được bản chính Giấy chứng nhận. Nên người vay tiền tại Quỹ của bạn không có Giấy chứng nhận thì đương nhiên không thể thực hiện việc công chứng.

    Về việc thi hành án có thể bạn chưa hiểu rõ nội dung trả lời của Chi cục thi hành án, về thi hành án dân sự người yêu cầu thi hành án - QTD của bạn, thường phải chứng minh người phải thi hành án có tài sản và có điều kiện thi hành án. Do QTD của bạn chỉ có hợp đồng thế chấp Hợp đồng này không được công chứng theo quy định, QTD của bạn cũng không nắm giữ giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của người vay nên Chi cục thi hành án trả lời bạn như vậy là phù hợp.

    Rất tiếc Luật sư không biết nội dung cụ thể trong hợp đồng thế chấp QTD của bạn ký với người vay thế nào nên chưa thể tư vấn chi tiết cho bạn và QTD của bạn được.

    Chúc bạn mạnh khỏe và thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #336842   04/08/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 185 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trường hợp của bạn nếu hợp đồng thế chấp không có công chứng và đăng ký giao dịch đảm bảo thì phần thế chấp đó vô hiệu về mặt hình thức. còn việc bên vay có thiếu tiền của quỷ tín dụng là sự thật vì vậy toà buộc bên vay phải trả là đúng. còn thi hành án nói vì lý do hợp đồng thế chấp không có công chứng thì không thi hành án được là sai chỉ cần xác nhận bên bị thi hành án có tài sản là thi hành án được rồi.

    Trân trọng chào bạn!

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-