DanLuat 2015

việc tham gia đóng bảo hiểm có bắt buộc không? nếu tham gia thì khi nào?

Chủ đề   RSS   
  • #278046 27/07/2013

    thaopika

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/06/2013
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 430
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    việc tham gia đóng bảo hiểm có bắt buộc không? nếu tham gia thì khi nào?

    Xin chào các luật sư!

    Em mới vào làm cho một doanh nghiệp, vì doanh ngiệp này cũng mới thành lập nên số lượng chính thức chỉ có 4 người thôi và chưa tham gia đóng bảo hiểm cho công ty. Tuy nhiên thuế của tháng 6 phải làm thuế thu nhập cá nhân chị kế toán trưởng cứ bắt em phải ghi cả số tiền vào các cột BHXH, BHYT, BHTN, chị ấy nói nếu không tham gia thì sẽ bị phạt?

    Vậy chị ấy bảo em điền các khoản bảo hiểm trong khi công ty chưa tham gia thì có đúng không? Giám đốc bảo em là công ty mới với lại người làm cứ làm được một thời gian ngắn lại nghỉ nên chưa muốn tham gia bảo hiểm? Vậy thì em phải nói lại với giám đốc như thế nào?

    Rất mong hồi âm sớm từ phía luật sư. Em xin chân thành cảm ơn!:-P:-P:-P

     
    3679 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #278051   27/07/2013

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn.

    Bạn tham khảo Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2006 sẽ biết rõ đối tượng phải tham gai BHXH bắt buộc, BHTN.

    Riêng BHYT thì đi theo BHXH bắt buộc nhé.

    Nếu từ khi thành lập đến giờ, công ty chưa thực hiện đúng luật thì bây giờ thực hiện. Nếu cơ quan BHXH làm chặt thì sẽ phải truy đóng cho thời gian trước nữa đấy.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-