DanLuat 2015

Việc nhân viên đi trễ 3 lần bị trừ nửa ngày phép có đúng luật không?

Chủ đề   RSS   
  • #143800 29/10/2011

    nthoangthi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Việc nhân viên đi trễ 3 lần bị trừ nửa ngày phép có đúng luật không?

    Xin chào các anh chị luật sư,
    Công ty tôi làm việc về mảng M&E, đa số anh em trong công ty làm việc trên các công trường, chỉ có 1 số anh em ở bộ phận nhân sự, mua bán,... làm việc tại văn phòng. Gần đây công ty có quy định việc nhân viên đi trễ 3 lần sẽ bị trừ nửa ngày phép (thời gian bắt đầu làm việc là 8h00, chấm công sau 8h05' xem như đi trễ). Điều này khiến cho tâm lý làm việc của nhiều anh em không được tốt. Tôi muốn nhờ các anh chị luật sư tư vấn giúp tôi trong trường hợp này cty đã làm đúng luật hay không? Tôi xin cảm ơn.
     
    4234 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #143933   29/10/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13493)
    Số điểm: 93046
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4671 lần
    SMod

    Chào bạn, đi trễ là đi trễ, còn nghỉ phép là nghỉ phép, không thể quy đổi đi trễ thành nghỉ phép như vậy được.
     
    Báo quản trị |  
  • #144191   31/10/2011

    nthoangthi
    nthoangthi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    ntdieu viết:
    Chào bạn, đi trễ là đi trễ, còn nghỉ phép là nghỉ phép, không thể quy đổi đi trễ thành nghỉ phép như vậy được.


    Có luật nào quy định về vấn đề này không ạ? Bên công đoàn vẫn chưa có biện pháp nào để bảo vệ quyền lợi anh em nên quy định đó vẫn được áp dụng. Nếu cứ nói suôn thì khó thuyết phục được các sếp. (Bên em là công ty nước ngoài)

    Hi vọng nhận được sự giúp đỡ.

    Thanks
     
    Báo quản trị |  
  • #144208   31/10/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Chào hoangthi, nó nằm ở Điều 84 Bộ Luật lao động và Điều 6 Nghị định 41/Cp của Chính phủ.
    Trong các hình thức kỷ luật mà pháp luật quy định, không có hình thức kỷ luật nào là trừ lương, cắt giảm phép cả.
    Chúc hoangthi thành công.
    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #144212   31/10/2011

    nthoangthi
    nthoangthi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    nguyenkhanhchinh viết:
    Chào hoangthi, nó nằm ở Điều 84 Bộ Luật lao động và Điều 6 Nghị định 41/Cp của Chính phủ.
    Trong các hình thức kỷ luật mà pháp luật quy định, không có hình thức kỷ luật nào là trừ lương, cắt giảm phép cả.
    Chúc hoangthi thành công.
    Thân./.


    Cảm ơn bài viết của nguyenkhanhchinh. Nhưng có vẻ như công ty tôi đang lách luật. Bởi trong luật lao động không quy định việc cấm xử lý vi phạm kỉ luật bằng cách trừ ngày phép (không trừ lương hay phạt tiền). Tôi chưa rõ vấn đề này lắm.
     
    Báo quản trị |  
  • #144282   31/10/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Ơ hay, cái này là làm trái luật chứ đâu phải lách luật. Luật quy định các hình thức kỷ luật rõ rồi đúng không nào? Trong điều 84 BLLD và Điều 6 ND41 có hình thức nào là trừ ngày phép không! Xem ra công ty hoangthi đang bổ sung thêm hình thức xử lý kỷ luật đấy, khi nào quốc hội sửa đổi bổ sung luật lao động nhớ đề cập nhé.

    Thân./.

    Cập nhật bởi nguyenkhanhchinh ngày 31/10/2011 11:47:44 SA

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    nthoangthi (31/10/2011)
  • #144287   31/10/2011

    nthoangthi
    nthoangthi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    nguyenkhanhchinh viết:

    Ơ hay, cái này là làm trái luật chứ đâu phải lách luật. Luật quy định các hình thức kỷ luật rõ rồi đúng không nào? Trong điều 84 BLLD và Điều 6 ND41 có hình thức nào là trừ ngày phép không! Xem ra công ty hoangthi đang bổ sung thêm hình thức xử lý kỷ luật đấy, khi nào quốc hội sửa đổi bổ sung luật lao động nhớ đề cập nhé.

    Thân./.



    Cảm ơn nguyenkhanhchinh nhiều nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #144290   31/10/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Không có chi, chúc thành công!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-