DanLuat 2015

Việc khởi kiện có đưng luật hay không???

Chủ đề   RSS   
  • #314644 19/03/2014

    Tieplaw1993

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Việc khởi kiện có đưng luật hay không???

    A, B kết hôn hợp pháp 2007. Năm 2013 B bị tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi (tâm thần). A không chăm sóc vợ và ngoại tình với nữ đồng nghiệp. Để bảo vệ quyền lợi cho con gái bà M (mẹ ruột của B) đã gửi tới tòa án đơn cho con gái mình được li hôn. Việc làm của bà M có đúng hay không?

     

     
    2133 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #314671   19/03/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định của pháp luật dân sự thì quyền ly hôn là một trong những quyền nhân thân thuộc về cá nhân mỗi người mà không được chuyển giao cho người khác. Tuy nhiên, trong trường hợp chị B là người mất năng lực hành vi dân sự thì việc bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của chị B sẽ do người đại diện theo pháp luật của B thực hiện.  

    Theo quy định tại Điều 141 của BLDS thì :

    Người đại diện theo pháp luật bao gồm:

    ...Người giám hộ đối với người được giám hộ...

    Như vậy trong trường hợp này người đại diện theo pháp luật của B là A vì  theo Điều 62 của BLDS  Người giám hộ đương nhiên của người mất năng lực hành vi dân sự:

    1. Trong trường hợp vợ mất năng lực hành vi dân sự thì chồng là người giám hộ; nếu chồng mất năng lực hành vi dân sự thì vợ là người giám hộ...

     Bà M gửi đơn tới Tòa án yêu cầu ly hôn cho con gái của mình thì sẽ không được chấp nhận do bà không phải là người đại diện theo pháp luật của chị B. Tuy nhiên nếu bà muôn làm bảo vệ quyền lợi cho con gái mình thì cần có đơn đề nghị toà tuyên bố người chồng không đủ điều kiện, không đủ tư cách giám hộ cho vợ do người chồng là A đã vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ của người giám hộ đối với người được giám hộ .

    Thân ái !

     

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 19/03/2014 04:13:29 CH

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #314678   20/03/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    Chào bạn .

    Khi có yêu cầu ly hôn với người mất năng lực hành vi thì TA sẽ chỉ định người giám hộ chứ cha, mẹ không phải là người giám hộ đương nhiên.

    bạn tham khảo : http://toaan.gov.vn/portal/page/portal/tandtc/hoidap_pl?detail=2&id=352&sid=27483

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #314785   20/03/2014

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Liên quan đến vấn đề này, các bạn có thể tham khảo các văn bản sau:

    - Mục 1 Công văn số 53/KHXX ngày 21/9/1996 của TAND tối cao.

    - Mục 2 Phần IV Công văn số 16/1999/KHXX ngày 01/02/1999 của TAND tối cao.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-