DanLuat 2015

Việc khai nhận di sản thừa kế có quy định thời hạn là bao lâu không?

Chủ đề   RSS   
  • #503971 04/10/2018

    Việc khai nhận di sản thừa kế có quy định thời hạn là bao lâu không?

    Chào mọi người:

    Cho tôi hỏi là: việc khai nhận di sản thừa kế có quy định thời hạn là bao lâu không ạ,

    Nếu có thì chỉ luôn căn cứ pháp lý (nếu biết), 

    Xin cán ơn!

     
    909 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #504781   15/10/2018

    thuthaolaw
    thuthaolaw
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/02/2017
    Tổng số bài viết (84)
    Số điểm: 516
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 20 lần


    Chào bạn!

    Với thắc mắc của bạn, mình xin được chia sẻ như sau:

    1. Trước khi lập văn bản khai nhận di sản thừa kế, bạn phải niêm yết thông báo khai nhận di sản thừa kế tại UBND xã, phường, thị trấn nơi có di sản, nơi người để lại di sản đăng ký thường trú. Thời hạn niêm yết là 15 ngày. (Căn cứ pháp lý: Điều 18 Nghị định 29/2015/NĐ-CP)

    2. Sau khi niêm yết, bạn sẽ ra các tổ chức hành nghề công chứng hoặc UBND xã, phường, thị trấn để lập văn bản khai nhận di sản thừa kế (theo luật định).

    Thân ái!

    CÔNG TY LUẬT TNHH MẠNH TÍN

    Website: https://luatmanhtin.vn - Email: luatmanhtin@gmail.com

    Hotline: 0865 474 505

     
    Báo quản trị |  
  • #504991   16/10/2018

    không, ý mình hỏi là có quy định thời hạn là bao lâu kể từ thời điểm chết không ạ...

    ví dụ ông A chết năm 2000, thì có quy định là thời hạn trong bao lâu đó phải đi khai nhận di sản thừa kế không ạ...

    tại vì thực tế mình có gặp là: giờ ông A chết năm 2000 đên năm 2007 2 anh em con ông a mới thực hiện khai nhận di sản thừa kế ông A. 

    do mình tìm hiểu ko ra nên tham khảo ý kiến, ai biết thì chỉ giúp, cám ơn ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #505011   17/10/2018

    thuthaolaw
    thuthaolaw
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/02/2017
    Tổng số bài viết (84)
    Số điểm: 516
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 20 lần


     

    vanlinhk39 viết:

     

    không, ý mình hỏi là có quy định thời hạn là bao lâu kể từ thời điểm chết không ạ...

    ví dụ ông A chết năm 2000, thì có quy định là thời hạn trong bao lâu đó phải đi khai nhận di sản thừa kế không ạ...

    tại vì thực tế mình có gặp là: giờ ông A chết năm 2000 đên năm 2007 2 anh em con ông a mới thực hiện khai nhận di sản thừa kế ông A. 

    do mình tìm hiểu ko ra nên tham khảo ý kiến, ai biết thì chỉ giúp, cám ơn ạ

     

     

    Chào bạn, bạn có thể tham khảo thêm các quy định về thời hiệu tại Bộ luật dân sự, cụ thể như sau:

    "Điều 645 BLDS 2005. Thời hiệu khởi kiện về thừa kế
    Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.
    Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là ba năm, kể từ thời điểm mở thừa kế."

    Điều 623 BLDS 2015. Thời hiệu thừa kế

    1. Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản, kể từ thời điểm mở thừa kế. Hết thời hạn này thì di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó. Trường hợp không có người thừa kế đang quản lý di sản thì di sản được giải quyết như sau:

    a) Di sản thuộc quyền sở hữu của người đang chiếm hữu theo quy định tại Điều 236 của Bộ luật này;

    b) Di sản thuộc về Nhà nước, nếu không có người chiếm hữu quy định tại điểm a khoản này.

    2. Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là 10 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

    3. Thời hiệu yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là 03 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế

    Trân trọng!·

     

    CÔNG TY LUẬT TNHH MẠNH TÍN

    Website: https://luatmanhtin.vn - Email: luatmanhtin@gmail.com

    Hotline: 0865 474 505

     
    Báo quản trị |  
  • #509759   10/12/2018

    Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản.
     
    Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là 10 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.
     
    vậy minh xin hỏi chưa xác nhận quyền thừa kế mà đã hết hạn xác nhận quyền thừa kế có được kiện yêu cầu chia di sản là bất động sản không?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #509766   10/12/2018

    thuthaolaw
    thuthaolaw
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/02/2017
    Tổng số bài viết (84)
    Số điểm: 516
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 20 lần


    dokimthoa viết:

    Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản.
     
    Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là 10 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.
     
    vậy minh xin hỏi chưa xác nhận quyền thừa kế mà đã hết hạn xác nhận quyền thừa kế có được kiện yêu cầu chia di sản là bất động sản không?

    Chào bạn, do đã hết thời hiệu yêu cầu xác nhận quyền thừa kế nên bạn không có quyền khởi kiện yêu cầu chia di sản là bất động sản.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MẠNH TÍN

    Website: https://luatmanhtin.vn - Email: luatmanhtin@gmail.com

    Hotline: 0865 474 505

     
    Báo quản trị |