Việc đơn phương li hôn đúng hay sai?

Chủ đề   RSS   
  • #74543 21/12/2010

    votanhao62

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:08/12/2010
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 400
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Việc đơn phương li hôn đúng hay sai?

    Con gái của bạn tôi đã đăng kí kết hôn đúng thủ tục pháp luật. Khổ một nổi nhà bạn tôi chấp nhận hôn nhân này của hai cháu, nhưng gia đình chồng cháu không chấp nhận theo gia phong (Tuy rằng hai cháu đã có giấy đăng kí kết hôn).

    Gia đình chồng cháu tìm đủ mọi cách để li cách hai cháu. Kết quả đến nay 1 năm 2 tháng chung sống với nhau,chồng cháu bỏ về với gia đình và làm đơn xin li hôn gởi cho Thôn nơi cư trú..

    Thôn có gởi giấy mời cháu để giải quyết theo yêu cầu của đơn xin li hôn (Đơn này chỉ có chữ kí đơn phương của chồng cháu). Khi có giấy mời cháu bân học thi  nghề không về đúng hẹn theo giấy mời, thời gian sau về chờ nhưng không thấy Thôn mời nữa.

        Vậy xin hỏi:

         1/ Việc chồng cháu đơn phương kí đơn xin li hôn gởi cho chính quyền thôn có đúng với quy định Pháp luật không?

         2/ Việc cháu bận học thi trong thời gian nhận giấy mời nên không thực hiện theo thời gian Thôn mời là đúng hay sai?

         3/ Việc chồng của cháu nghe lời gia đình, bỏ về nhà cha mẹ và xin li hôn không có lí do chính đáng thì Tòa án có giải quyết hay không?

         4/ Việc làm tổn hại đến danh tiết của người con gái rồi ruồng bỏ như vậy có bị Luật pháp trừng trị hay không?

    tanhao62

     
    7227 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #74675   22/12/2010

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1018 lần
    Lawyer

    1. Người chồng có quyền đơn phương ly hôn

    Điều 85. Quyền yêu cầu Toà án giải quyết việc ly hôn

    1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Toà án giải quyết việc ly hôn.


    2. Trong trường hợp vợ có thai hoặc đang nuôi con dưới mười hai tháng tuổi thì chồng không có quyền yêu cầu xin ly hôn.

    1. Người chồng có quyền gởi đơn đến cấp chính quyền địa phương, sau đó muốn ly hôn thì phải gởi đơn đến Tòa án. Chỉ có tòa án mời có quyền quyết định việc ly hôn. Cấp chính quyền (thôn, xã chỉ là cấp hòa giải cơ sở chứ không có tính pháp lý).

    Vì vậy cho việc không đến thôn, xã thì không trái luật cho dù không bận việc!


    Điều 86.
    Khuyến khích hoà giải ở cơ sở

    Nhà nước và xã hội khuyến khích việc hoà giải ở cơ sở khi vợ, chồng có yêu cầu ly hôn. Việc hoà giải được thực hiện theo quy định của pháp luật về hoà giải ở cơ sở.


        3. Nếu có lý do chính đáng thì Tòa án sẽ cho ly hôn.

        4. Không có khái niệm về tổn hại danh tiết hay đền bù danh tiết…nên không có khái niệm trừng trị…

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    votanhao62 (10/01/2011)
  • #75225   26/12/2010

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 149 lần


    Cho mình xin góp ý:

    1. Việc gửi đơn ly hôn ở thôn để giải quyết là không đúng thẩm quyền, Trường hợp này phải gửi đơn lên tòa án cấp huyện giải quyết, ( ở thôn thì chỉ có khuyến khích hòa giải thôi không được giải quyết ly hôn ).

    2. viêc thôn mời cháu đến mà chau không đến thì cúng không sao vì chỉ mang tích chất khuyến khích, không vi phạm pháp luật.

    3. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Toà án giải quyết việc ly hôn khi có lý do chính đáng.

    4. Ly hôn không là phạm pháp nên không trị được.

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BeToan89 vì bài viết hữu ích
    votanhao62 (10/01/2011)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977