DanLuat 2015

Việc đề nghị áp giá bồi thường, hỗ trợ về đất năm 2013 có phù hợp hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #298189 20/11/2013

    hoaiphi85

    Male
    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2013
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Việc đề nghị áp giá bồi thường, hỗ trợ về đất năm 2013 có phù hợp hay không?

    Căn cứ Quyết định thu hồi đất năm 2011 của UBND huyện đối với hộ ông Nguyễn Văn A trong đó 150m2 đất ở đô thị còn lại đất trồng cây lâu năm. Theo phương án bồi thường, hỗ trợ và tái định cư đã được UBND huyện phê duyệt năm 2011, hộ ông Nguyễn Văn A được bồi thường, hỗ trợ về đất áp dụng tại thời điểm có Quyết định thu hồi đất năm 2011. Không đồng ý với Quyết định thu hồi đất của UBND huyện ông Nguyễn Văn A gửi đơn khiếu nại đến UBND Tỉnh để được xem xét giải quyết.

    Căn cứ theo Quyết định giải quyết đơn khiếu nại của UBND Tỉnh, hộ ông Nguyễn Văn A được công nhận thêm 01 hạn mức 150m2 đất ở đô thị các nội dung khác vẫn giữ nguyên theo Quyết định thu hồi đất của UBND huyện (Quyết định giải quyết đơn của UBND Tỉnh năm 2012).

    Căn cứ kêt quả giải quyết đơn của UBND Tỉnh, Trung tâm phát triển quỹ đất đã lập phương án bồi thường, hỗ trợ điều chỉnh, bổ sung cho hộ ông Nguyễn Văn A theo bảng giá đất năm 2011 (Quyết định phê  duyệt phương án điều chỉnh, bổ sung năm 2012 căn cứ theo khoản 2 Điều 6 Nghị định số 197/2004/NĐ-CP).

    Nay ông Nguyễn Văn A cho rằng việc chậm trể trong công tác bồi thường GPMB do cơ quan nhà nước gây ra (theo khoản 2 Điều 9 Nghị Định 197 của Chính phủ) đề nghị Nhà nước áp giá bồi thường, hỗ trợ về đất tại thời điểm này tức năm 2013. Như vậy, việc kiến nghị của ông Nguyễn Văn A là phù hợp theo quy định của pháp luật hay không?

    Hoaiphi

     
    2609 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #298362   21/11/2013

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 992 lần
    Lawyer

    Việc khiếu nại đã được công nhận thêm 150m là đất ở, vì vậy nếu vẫn không đồng ý thì có quyền tiếp tục khiếu nại, nhưng việc khiếu bại có lẽ sẽ không thể tốt hơn! Vì vậy tôi thiết nghĩ ông nên đồng ý, vì bảng giá đất hàng năm không tăng bao nhiêu

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #298400   21/11/2013

    ATIM2011
    ATIM2011

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn!

    Theo như tình huống bạn vừa nêu tôi hiểu như sau: Ông A bị thu hồi bởi quyết định thu hồi đất vào năm 2011. Năm 2013, ông A nhận được quyết định bồi thường căn cứ theo quyết định thu hồi nêu trên. Tuy nhiên mức giá ông A được bồi thường lại được tính tại thời điểm có quyết định thu hồi, mức giá năm 2011. Ông A không đồng ý với quyết định bồi thường này và đã khiếu nại đến chủ tịch UBND tỉnh. Kết quả giải quyết khiếu nại vẫn áp dụng mức giá bồi thường năm 2011, tuy nhiên đã công nhân thêm cho ông 150m2 đất ở. Ông vẫn không đồng ý với quyết định giải quyết khiếu nại của UBND cấp tỉnh về việc vẫn áp mức giá bồi thường tính theo năm 2011 cho ông.

    Trong trường hợp bạn nêu, nếu Ông A không đồng ý với quyết định giải quyết khiếu nại của Chủ tịch UBND cấp tỉnh thì có thể tiếp tục thực hiện việc khiếu nại đến Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và môi trường theo quy định của Luật Khiếu nại năm 2011 hoặc khởi kiện ra Toà án theo Luật tố tụng hành chính năm 2011. Tuy nhiên, Ông A cần lưu ý khi thực hiện việc khiếu nại hoặc khởi kiện, ông cần xác định rõ nội dung nào ông đã đồng ý, nội dung nào ông không đồng ý và chỉ khiếu nại/khởi kiện đối với những nội dung mà ông không đồng ý.

    Ông căn cứ vào quy định nêu tại tình huống làm cơ sở khiếu nại là hoàn toàn hợp lý.

    Chúc ông thành công!

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #298601   22/11/2013

    hoaiphi85
    hoaiphi85

    Male
    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2013
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Đối với diện tích đất được UBND Tỉnh công nhận thêm 150m2 đất ở (Quyết định giải quyết đơn của UBND tỉnh năm 2012) đã được Trung tâm phát triển áp giá lập phương án bồi thường điều chỉnh nhưng áp dụng bảng giá đất năm 2011 (Quyết định phê duyệt phương án năm 2012). Hiện nay (tức năm 2013) bản thân ông Nguyễn Văn A viết đơn kiến nghị đề nghị áp giá bồi thường điều chỉnh đối với diện tích đất 150m2 (được công nhận thêm) theo bảng giá đất năm 2013. Như vậy kiến nghị của ông Nguyễn Văn A có được xem xét giải quyết theo kiến nghị của ông hay không? Cảm ơn luật sư

    Hoaiphi

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977

0 Thành viên đang online
-