DanLuat 2015

Việc đặt cọc nhằm đảm bảo cho việc "tiến hành hợp đồng theo đúng quy định của pháp luật"?

Chủ đề   RSS   
  • #292666 21/10/2013

    svluat94

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2013
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 315
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Việc đặt cọc nhằm đảm bảo cho việc "tiến hành hợp đồng theo đúng quy định của pháp luật"?

    Xin được hỏi hai bên mua bán nhà đã thỏa thuận xong hợp đồng, việc đặt cọc cũng được lập thành văn bản, nếu việc đặt cọc nhằm đảm bảo cho việc "tiến hành hợp đồng theo đúng quy định của pháp luật", trong khi hai bên đã thỏa thuận trong 1 tháng hợp đồng mua bán nhà phải hoàn tất thủ tục công chứng, nhưng sau 3 ngày bên bán không muốn bán nhà nữa. Như vậy, cần xử lý tình huống này như thế nào? 
    Rất mong nhận được sự tư vấn của luật sư và mọi người. Xin cảm ơn.

     
    5384 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #292697   22/10/2013

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1059 lần


    Theo quy định của BLDS 2005 thì đặt cọc có thể áp dụng cho 2 trường hợp là giao kết hợp đồng hoặc thực hiện hợp đồng.

    Điều 358. Đặt cọc

    1. Đặt cọc là việc một bên giao cho bên kia một khoản tiền hoặc kim khí quí, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng dân sự.

    Việc đặt cọc phải được lập thành văn bản.

    2. Trong trường hợp hợp đồng dân sự được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

    Ở đây hđ chưa được thực hiện mà bên bán đã từ chối thì thực hiện việc trả cọc và khoản tiền tương đương với số đặt cọc đó thôi.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    svluat94 (01/11/2013)

0 Thành viên đang online
-