Việc đăng ký Quyền sử dụng đất và Quyền sở hữu nhà?

Chủ đề   RSS   
  • #281406 15/08/2013

    duytambinh
    Top 500
    Male
    Chồi

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2013
    Tổng số bài viết (146)
    Số điểm: 1310
    Cảm ơn: 596
    Được cảm ơn 49 lần


    Việc đăng ký Quyền sử dụng đất và Quyền sở hữu nhà?

    Kính chào Luật sư !

         Xin luật sư tư vấn về việc đăng ký quyền sử dụng đất và quyền sở  hữu nhà, trường hợp của em như sau:

         Hiện tại cha em sử dụng 2500m2 đất vườn trong đó có 50m2 đất nhà ở và 3000m2 đất ruộng( từ năm 1986 - 2013), số đất này do ông nội em cho cha em ( cho bằng miệng), hiện tại ông nội đã mất và không có để lại  di chúc hay giấy tờ gì về việc cho diện tích đất này cho cha em, bây giờ cha em muốn đăng Ký giấy quyền sử dụng đất và quyền sở  hữu nhà với trường hợp cha em cụ thể như sau:

    + không có bất cứ giấy tờ gì về việc sở hữu, sử dụng số diện tích đất này.

    + Không có di chúc về việc ông nội cho đất.

    + Từ thời ông nội em cũng chưa có giấy đăng ký quyền sử dụng đất và quyền sở  hữu nhà ( sổ đỏ) vối diện tích đất cho này.

    + cha em đã tách sổ hộ khẩu gia đình

    + Hiện tại diện tích đất không có sự tranh chấp.

    Kính mong Luật sư tư vấn hướng giải quyết vấn đề này ạ, những việc cần phải làm:

    -  Đi đến cơ quan, phòng ban nào?

    - Quy trình ra sao ?

    - Cần làm những thủ tục gì ?

    - Cần làm những hồ sơ, giấy tờ gì ?

    - Xác nhận gì?

    - .....

                           Kính mong Luật sư tư vấn, xinh chân thành cảm ơn Luật sư.

    Đừng bao giờ từ bỏ ước mơ

     
    4823 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #281538   16/08/2013

    tonphong
    tonphong
    Top 500
    Male
    Mầm

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2012
    Tổng số bài viết (109)
    Số điểm: 920
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 55 lần


    theo quy định tại khoản 4 điều 50 luật đất đai 2003 thì phần diện tích của bạn đã được sử dụng ổn định trước ngày 15 tháng 10 năm 1993. vậy cha bạn cần ra ubnd xã, phường, thị trấn xin xác nhận là đất không tranh chấp, nếu được xác nhận là đất không tranh chấp thì cha bạn co thể làm hồ sơ xin cấp chứng nhận quyền sử dụng đất.

    thủ tục:

    a) Đơn xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    b) Một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai (nếu có).

    c) Văn bản ủy quyền xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (nếu có).

    2. Việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được quy định như sau:

    a) UBND xã, thị trấn có trách nhiệm thẩm tra, xác nhận vào đơn xin cấp giấy chứng nhận
    quyền sử dụng đất về tình trạng tranh chấp đất đai đối với thửa đất; trường hợp người đang sử dụng đất không có giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai thì thẩm tra, xác nhận về nguồn gốc và thời điểm sử dụng đất, tình trạng tranh chấp đất đai đối với thửa đất, sự phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt; công bố công khai danh sách các trường hợp đủ điều kiện và không đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại trụ sở UBND xã, thị trấn trong thời gian 15 ngày; xem xét các ý kiến đóng góp đối với các trường hợp xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; gửi hồ sơ đến văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc phòng TN&MT.

    b) Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ; xác nhận vào đơn xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với trường hợp đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và ghi ý kiến đối với trường hợp không đủ điều kiện; trường hợp đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì làm trích lục bản đồ địa chính hoặc trích đo địa chính thửa đất đối với nơi chưa có bản đồ địa chính, trích sao hồ sơ địa chính; gửi số liệu địa chính đến cơ quan thuế để xác định nghĩa vụ tài chính đối với trường hợp người sử dụng đất phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; gửi hồ sơ những trường hợp đủ điều kiện và không đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất kèm theo trích lục bản đồ địa chính, trích sao hồ sơ địa chính đến phòng TN&MT.

    c) Phòng TNMT có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ, trình UBND cùng cấp quyết định cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; ký hợp đồng thuê đất đối với trường hợp được Nhà nước cho thuê đất.

    d) Thời gian thực hiện các công việc quy định tại các điểm a, b và c khoản này không quá 55 ngày làm việc (không kể thời gian công bố công khai danh sách các trường hợp xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và thời gian người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính) kể từ ngày UBND xã, thị trấn nhận đủ hồ sơ hợp lệ cho tới ngày người sử dụng đất nhận được giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    than chao bạn!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tonphong vì bài viết hữu ích
    duytambinh (16/08/2013)
  • #281589   16/08/2013

    duytambinh
    duytambinh
    Top 500
    Male
    Chồi

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2013
    Tổng số bài viết (146)
    Số điểm: 1310
    Cảm ơn: 596
    Được cảm ơn 49 lần


    chân thành cám ơn luật sư tonphong

    Đừng bao giờ từ bỏ ước mơ

     
    Báo quản trị |