DanLuat 2015

Việc chuyển người lao động sang công việc mới

Chủ đề   RSS   
  • #403839 25/10/2015

    zinnguyen202

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2015
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Việc chuyển người lao động sang công việc mới

    Luật sư và mọi người giúp e với ạ!

    Sau 3 tháng thử việc mức lương 4,5 triệu/ tháng, A vào làm ở bộ phận hành chính cty X với hợp đồng không xđ thời hạn, lương 6 triệu.

    1 năm sau, công ty X sáp nhập vào công ty Y, 5 lao động ở bộ phận hành chính (trong đó có 1 lao động nữ đang nghỉ thai sản) phải chấm dứt hợp đồng, A được chuyển sang bộ phận khác, A cũng đã đồng ý và kí vào biên bản thay đổi hợp đồng. Nhưng sau 1 tuần, do cảm thấy k đáp ứng được yêu cầu công việc, A đề nghị công ty Y giải quyết chế độ mất việc làm. Công ty Y không chấp nhận.

    -  Qúa trình tuyển dụng và kí hợp đồng của công ty X với A có đúng pháp luật không?

    - Công ty có căn cứ để 5 người lao động thôi việc và chuyển A đến bộ phận mới không? Công ty phải tiến hành thủ tục gì để số lao động trên thôi việc cũng như chuyển A đến bộ phận mới?

    - giải quyết quyền lợi của 5 người trên và A theo pháp luật ?

     

    Cập nhật bởi zinnguyen202 ngày 25/10/2015 10:20:12 SA
     
    2051 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #404048   27/10/2015

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn.

    Vấn đề bạn hỏi, tôi nhận thấy có nhiều tình tiết phức tạp, theo quan điểm của tôi là:

    - Quá trình tuyển dụng và ký HĐLĐ của cty X với A là đúng pháp luật. Do đã ký HĐLĐ mới rồi nên khi muốn nghỉ việc, A không thể đòi trả chế độ mất việc làm, mà chỉ có thể đòi trả chế độ thôi việc (nếu bản HĐLĐ mới cũng là không thời hạn).

    Giả sử A không ký HĐLĐ mới thì thực hiện chế độ thôi việc như những người kia.

    - Cty có đủ căn cứ để 4 người ở bộ phận hành chính (trừ người đang nghỉ thai sản) nghỉ thôi việc và chuyển A sang bộ phận mới. Quy trình thủ tục là:

    Cty xây dựng phương án sử dụng lao động theo điều 46 Bộ Luật lao động 2012.

    Nếu vẫn phải giải quyết thôi việc thì cty ra quyết định nghỉ thôi việc, chốt sổ BHXH trả cho người lao động để họ làm thủ tục hưởng thất nghiệp. Riêng A đã ký HĐLĐ mới rồi thì không phải làm thủ tục gì cả.

    Riêng người nghỉ thai sản: theo quan điểm của tôi trong trường hợp này (lý do sáp nhập) thì cty vẫn đủ căn cứ để cho nghỉ việc. Vấn đề này tôi đã từng tranh luận trên diễn đàn này, nhưng có nhiều ý kiến trái chiều nên không biết đúng sai thế nào. Vì rằng khoản 3 điều 155 quy định không được đơn phương chấm dứt HĐLĐ với lao động nữ vì lý do nghỉ thai sản, nhưng ở đây không phải lý do đó, mà lý do là chấm dứt HĐLĐ theo khoản 10 điều 36 - lý do sáp nhập.

    - Giải quyết quyền lợi: chi trả chế độ mất việc làm (cho khoảng thời gian làm việc từ  năm 2008 trở về trước, nếu có), chốt và trả sổ BHXH đúng hạn và hướng dẫn NLĐ làm thủ tục hường bảo hiểm thất nghiệp (cho khoảng thời gian từ năm 2009 đến nay).

    Căn cứ:

    Điều 36 (khoản 10)

    Điều 155 (khoản 3)

    Điều 45 (khoản 1)

    Điều 46

    Điều 49 (riêng A muốn nghỉ việc thì thực hiện theo điều 48)

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-