DanLuat 2015

Việc cho thuê lại đất được thuê trả tiền đất hàng năm

Chủ đề   RSS   
  • #451566 13/04/2017

    Việc cho thuê lại đất được thuê trả tiền đất hàng năm

    Thưa Luật sư!

    Công ty Cổ phần cơ khí A thuê đất của Nhà nước từ năm 2004 trả tiền hàng năm nhưng sử dụng không hết, nên đã xây dựng nhiều Kiốt trên đất này cho người khác thuê lại để bán hàng (từ năm 2004 - nay).

    Khi bị thanh tra, Đoàn thanh tra đã kết luận: Theo quy định tại Điều 111 Luật Đất đai năm 2003 (quy định về Quyền và nghĩa vụ của tổ chức kinh tế sử dụng đất thuê) và Điều 175 Luật Đất đai năm 2013 (quy định Quyền và nghĩa vụ của tổ chức kinh tế, tổ chức sự nghiệp công lập sử dụng đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm) thì Công ty Cổ phần cơ khí A không có quyền cho thuê Ki ốt (tài sản gắn liền với đất).

    Xin Luật sư cho biết:

    - Trong trường hợp này Công ty Cổ phần cơ khí A có vi phạm không? Nếu vi phạm thì bị xử lý như thế nào?

    - Có ý kiến cho rằng Công ty cổ phần CK A không vi phạm điều cấm nên việc Đoàn thanh tra kết luận có vi phạm là chưa đúng. Ý kiến này có đúng không?

    Xin trân trọng cám ơn!

     
    3267 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #463508   02/08/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1285)
    Số điểm: 7212
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 351 lần
    Lawyer

    Theo thông tin bạn cung cấp, công ty cổ phần cơ khí A thuê đất của Nhà nước trả tiền hàng năm, do không sử dụng hết nên công ty đã xây dựng nhiều kiốt trên đất cho thuê lại để bán hàng. Theo khoản 1 điều 175 Luật đất đai 2013 quy định về quyền và nghĩa vụ của tổ chức kinh tế, tổ chức sự nghiệp công lập sử dụng đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm:

    1. Tổ chức kinh tế, tổ chức sự nghiệp công lập được Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm có các quyền và nghĩa vụ sau đây:

    a) Quyền và nghĩa vụ chung quy định tại Điều 166 và Điều 170 của Luật này;

    b) Thế chấp tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê tại các tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam;

    c) Bán tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê khi có đủ điều kiện quy định tại Điều 189 của Luật này; người mua tài sản được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định;

    d) Góp vốn bằng tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê; người nhận góp vốn bằng tài sản được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định

    đ) Cho thuê lại quyền sử dụng đất theo hình thức trả tiền thuê đất hàng năm đối với đất đã được xây dựng xong kết cấu hạ tầng trong trường hợp được phép đầu tư xây dựng kinh doanh kết cấu hạ tầng đối với đất khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế.”
    Theo quy định trên, công ty cổ phần cơ khí A được nhà nước cho thuê đất trả tiền hàng năm nhằm mục đích sử dụng không nhằm mục đích kinh doanh về kết cấu hạ tầng, kinh doanh bất động sản..... Nên việc xây dựng các kiốt cho thuê lại nhằm mục đích kinh doanh của công ty là vi phạm đến quyền và nghĩa vụ cho thuê đất đối với hình thức trả tiền thuê đất hàng năm (nếu Công ty A cho thuê mà chưa được sự chấp thuận của cơ quan có thẩm quyền) thì Đoàn thanh tra đã kết luận hành vi vi phạm của công ty A là có cơ sở. 

    Đối với hành vi vi phạm của công ty cổ phần cơ khí A, sẽ được xử lý theo quy định tại khoản 1 điều 19 Nghị định số 102/2014/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai:

    Tự ý cho thuê tài sản gắn liền với đất được Nhà nước cho thuê thu tiền thuê đất hàng năm

    1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với tổ chức kinh tế, tổ chức sự nghiệp công lập có hành vi tự ý cho thuê tài sản gắn liền với đất được Nhà nước cho thuê thu tiền thuê đất hàng năm.

    2. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 Điều này.”

    Bạn có hỏi thêm: “Có ý kiến cho rằng Công ty cổ phần cơ khí A không vi phạm điều cấm nên việc Đoàn thanh tra kết luận có vi phạm là chưa đúng. Ý kiến này đúng không ?” Với câu hỏi này của bạn, chúng tôi không thể khẳng định là đúng hay sai, do không có hồ sơ liên quan. Nếu bạn cung cấp đầy đủ những hồ sơ liên quan đến vấn đề này, chúng tôi sẽ trả lời bạn được chính xác hơn. Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp điện thoại với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #463617   04/08/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1124)
    Số điểm: 9023
    Cảm ơn: 125
    Được cảm ơn 817 lần
    Moderator

    Chào bạn abcb1234567890,

    Điểm d khoản 1 điều 111 Luật đất đai 2003 qui định Công ty A được : "Cho thuê lại đất đã được xây dựng xong kết cấu hạ tầng trong trường hợp được phép đầu tư xây dựng kinh doanh kết cấu hạ tầng tại khu công nghiệp, khu công nghệ cao, khu kinh tế"

    Điểm đ khoản 1 điều 175 Luật đất đai 2013 qui định Công ty A được : "Cho thuê lại quyền sử dụng đất theo hình thức trả tiền thuê đất hàng năm đối với đất đã được xây dựng xong kết cấu hạ tầng trong trường hợp được phép đầu tư xây dựng kinh doanh kết cấu hạ tầng đối với đất khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế.”

    Như vậy nếu Công ty A được cấp phép đầu tư xây dựng kinh doanh kết cấu hạ tầng và đã xây dựng xong kết cấu hạ tầng theo giấy phép thì kết luận của Đoàn thanh tra là sai, ngược lại thì kết luận của Đoàn thanh tra là đúng. Bạn không nói rõ Công ty A có được cấp phép đầu tư xây dựng kinh doanh kết cấu hạ tầng hay không và đã xây dựng xong kết cấu hạ tầng hay chưa nên tôi không thể tư vấn kết luận của Đoàn thanh tra là đúng hay sai.

    Đối với ý kiến "Công ty cổ phần CK A không vi phạm điều cấm nên việc Đoàn thanh tra kết luận có vi phạm là chưa đúng" tôi khẳng định ngay ý kiến này là sai, bởi không phải chỉ vi phạm điều cấm mới là vi phạm mà làm không đúng với qui định của Pháp luật cũng là vi phạm.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    nguoinhaque009 (04/08/2017)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.