Vị trí của NLĐ

Chủ đề   RSS   
  • #281703 17/08/2013

    vulehoa1

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vị trí của NLĐ

    Tôi muốn nhờ LS tư vấn cho tôi như sau:

    Theo thông tư 121 BTC/2012 thì Thành viên BKS không thể là kế toán.

    TV BKS công ty tôi là kế toán nên đã chọn làm BKS và thôi làm kế toán.

    Tuy nhiên, HĐLĐ chỉ có ký là làm kế toán. Vậy tôi sẽ phải xử lý NLĐ này như thế nào và dựa trên điều luật nào?

    1. Điều 17 LLĐ thì nói  khi thay đổi cơ cấu, phải đào tại lại NLĐ. Tuy nhiên trong điều 11 nghị định 39 lại ghi rõ các điều kiện khi thay đổi cơ cấu và ko có muc thay đổi thông tư chính sách

    2. Khoản c điều 38 LLĐ thì nói rằng có thể sa thải khi có những điều khác theo quy định của pháp luật. Theo điều 12 nghị định 44 NĐCP thì có nêu rõ quy đinh khác của PL là khi có chính sách thay đổi từ cấp tỉnh trở lên.

    Vậy tôi phải áp dụng điều nào

     
    2324 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #281870   19/08/2013

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10146)
    Số điểm: 57758
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4055 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Ban kiểm soát trong các công ty cổ phần có từ 11 cổ đông là cá nhân trở lên hay trong các công ty cổ phần có cổ đông là tổ chức nắm giữ 51% vốn  điều lệ  không được kiêm nhiêm công tác kế toán vì hoạt động của ban kiểm soát là kiểm tra các công tác tài chính của công ty nên nếu thành viên ban kiểm soát cũng là kế toán công ty thì hoạt động sẽ không khách quan.

    Do vậy, nếu người lao động được ký hợp động lao động làm công tác kế toán, nay được đại hội đồng cổ đông cử  tham gia ban kiểm soát thì có thể ký phụ lục hợp đồng lao động để điều chỉnh công việc thực tế của ngườii lao động này hoặc thanh lý hợp đồng cũ, ký kết lại hợp đồng lao động mới.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #281930   19/08/2013

    vulehoa1
    vulehoa1

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn Luật sư,

    Tuy nhiên vì Nhân viên này rất hay đòi hỏi áp dụng điều nào, khoản nào nên tôi không hiểu nếu trong ký quyết định, chúng tôi phải áp dụng điều nào theo luật lao động?

    Nhân viên này, ngoài chuyên môn là TCKT ra thì không có chuyên môn nào khác.

    Các vị trí khác, công ty cũng đang dư và không cần tuyển (trừ vài vi trí công nhân nặng nhọc)

    Do đó chúng tôi đang lúng túng chưa biết phải giải quyết thế nào.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com