Vì sao không cấp QSD đất?

Chủ đề   RSS   
  • #62679 30/09/2010

    doicatbuiqb

    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2010
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Vì sao không cấp QSD đất?

    Em chào anh/chị!

    Nhờ anh/chị giúp em: em có một đám đất khai hoang trước năm 1993 ,nhưng em hỏi địa chính xã thì họ trả lời là không được cấp giấy quyền sử dụng đất nên em nhờ anh/chị giúp em giải đáp thắc mắc với.

    Em cám ơn nhiều!
     
    4916 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #63084   04/10/2010

    lstung
    lstung

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2010
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 8 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định tại khảo 4 Điều 50 LĐD 2003 quy định:

    Hộ gia đình cá nhân đang sử dụng đất không có một trong các loại giấy tờ quy định tại Khoản 1 Điều 50 LĐD nhưng đã sử dụng ổn định lâu dài trước ngày 15 - 10 - 1993 nay được UBND xã, phường xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.

    Trường hợp này bạn cần liên hệ với UBND xã, phường để biết đước kế hoạch, quy hoạch sử dụng đất của địa phương để được trả lời cụ thể hơn.

    Trân trọng cảm ơn!

    Chuyên viên: Lê văn Tùng

    VPLS GIA ĐỊNH VÀ CỘNG SỰ

    số 08 Đặng văn Bi, P.Bình Thọ, Q.Thủ Đức, Tp.HCM

    ĐT: 0908 559 880

    Email: levantung31@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lstung vì bài viết hữu ích
    doicatbuiqb (09/11/2012)
  • #70864   29/11/2010

    doicatbuiqb
    doicatbuiqb

    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2010
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Đất 50% của xã nên không thể cấp giấy?

    Em xin chào anh chị)!

    Thửa đất khai hoang trước năm 1993, có diện tích khoảng 200m2 hiện nay vẫn trồng cây trên đó nhưng mà chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Nên em tới UBND xã để xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, nhưng mà địa chính xã bảo là đất này là đất 50% của xã nên không thể cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất  được.

    Em thấy vô lý quá nên  nhờ anh (chị) giúp em với. Em xin chân thành cảm ơn!!!

     
    Báo quản trị |  
  • #70935   29/11/2010

    maratong
    maratong

    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (80)
    Số điểm: 490
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Như vậy thửa đất đó của bạn nằm trong quỹ đất nông nghiệp công ích của xã phường quản lý hay còn gọi là đất 5% được sử dụng cho các hộ gia đình, ca nhân ở địa phương thuê để sản xuất nông nghiệp hoặc nuôi trồng thủy sản phục vụ cho nhu cầu công ích ở địa phương, hoặc dùng để xây dựng công trình công cộng của địa phương....
    Quỹ đất này chỉ cho hộ gia đình cá nhân thuê thời hạn không quá 5 năm, chứ không thể giao đất và cấp GCNQSDĐ cho bạn được.

    kimluong20071973@yahoo.com.vn

    DT:0987180577

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn maratong vì bài viết hữu ích
    doicatbuiqb (09/11/2012)
  • #80442   21/01/2011

    danggia293
    danggia293

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhà tôi có 1 thửa đất do ông bà khai hoang để lại từ trước năm 1975, lên UBND thị trấn xin làm cấp QSD đất nhưng cán bộ địa chính nói gần cầu, suối nên không được cấp QSD đất nhưng tôi thấy 3 góc còn lại của cây cầu thì người khác được xây nhà gần suối, thậm chí còn lấn ra nữa con suối vậy cán bộ địa chính nói không cấp QSD cho gia đình tôi do đất gần suối có đúng không?
     
    Báo quản trị |