DanLuat 2015

Vi phạm xây nhà trên đất nông nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #394318 29/07/2015

    Mecghikliri

    Female
    Mầm

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2014
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 650
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 1 lần


    Vi phạm xây nhà trên đất nông nghiệp

    Xin hỏi: chị tôi đang xây nhà trên đất nông nghiệp có trong quy hoạch. Vậy chị tôi vi phạm tại điều luật nào? có bị xử phạt không? 

     
    7966 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #394505   30/07/2015

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 357 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, Luật sư Đào Thị Liên – Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn như sau:

    Quy định của pháp luật về mục đích sử dụng đất

    Sử dụng đất không đúng mục đích là hành vi sử dụng đất không đúng với mục đích sử dụng, loại đất ghi trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở hoặc Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc quyết định giao đất, quyết định cho thuê đất, quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất hoặc giấy tờ khác về quyền sử dụng đất. Điều 12, Luật Đất đai 2013 quy định sử dụng đất không đúng mục đích là hành vi bị nghiêm cấm.

    Việc chị bạn xây nhà (để ở) trên đất nông nghiệp là hành vi sử dụng đất không đúng mục đích và có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại điểm 2 dưới đây.

    Xử phạt hành vi sử dụng đất sai mục đích

    Do bạn không cung cấp chính xác loại đất nông nghiệp (đất trồng lúa, đất trồng cây lâu năm, đất trồng cây hàng năm...), nên rất khó để tư vấn chính xác mức xử phạt, bạn căn cứ vào Điều 6, Điều 7, Điều 8, Nghị định 102/2014/NĐ – CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai để xác định mức phạt nhé.

    Ngoài quy định nêu tại các điều luật trên ra, mức phạt căn cứ vào giá trị quyền sử dụng đất vi phạm và được tính dựa trên diện tích đất vi phạm nhân với giá đất do UBND tỉnh ban hành tại thời điểm phát hiện vi phạm.

    Bạn có thể đối chiếu quy định của UBND tỉnh nơi mảnh đất tọa lạc để xác định giá đất, từ đó xác định mức phạt đối với hành vi sử dụng đất không đúng mục đích trong trường hợp này.

    Để có thể xây nhà để ở, chị bạn phải liên hệ với Văn phòng đăng kí đất đai cấp huyện để tiến hành thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần hỗ trợ giải quyết vấn đề này, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 hoặc 1900 2118 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn sức khỏe và thành công.

    Trân trọng./.

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    Mecghikliri (31/07/2015)
  • #394530   31/07/2015

    Mecghikliri
    Mecghikliri

    Female
    Mầm

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2014
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 650
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 1 lần


    Dạ chị tôi xây nhà trên đất rẫy cà phê ạ! Vậy ngoài ra chị tôi có bị phạt hành chính về xây dựng nhà không có giấy phép xây dựng không ạ?

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

Website: luattienphong.net

0 Thành viên đang online
-