DanLuat 2015

vi phạm tố tụng

Chủ đề   RSS   
  • #404444 29/10/2015

    uyenbinh_2005

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/12/2010
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 420
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    vi phạm tố tụng

    Tôi không thiếu quỹ cơ quan nhưng họ giữ tiền lương của tôi. Tôi kiện đòi tiền lương thì đại diện công ty phản tố cho là tôi còn thiếu tiền của một nhân viên trong cơ quan trong khi tôi không thiếu tiền cơ quan. Vậy họ kiện phản tố này có vi phạm tố tụng không? Cám ơn luật sư

     
    2255 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #404777   01/11/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Bạn trình bày câu chuyện rõ ràng từ đầu đi, chỉ có bấy nhiêu thông tin thì không thể kết luận được gì cả.

    Bạn nói bạn không thiếu tiền quỹ cơ quan, trong khi họ nói là có, vậy rốt cục là có thiếu hay không ?

    Bạn kiện đòi tiền lương nghĩa là bạn đã gửi đơn ra tòa án, vậy gửi khi nào, tòa án đã làm gì rồi.

    Đại diện công ty phản tố cụ thể là người nào, có thẩm quyền không, họ phản tố bằng lời hay văn bản ?

     
    Báo quản trị |  
  • #404788   01/11/2015

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 139 lần


    Chào bạn .

    Do bạn không trình bày chi tiết cụ thể nên tôi chỉ trao đổi mang tính nguyên tắc với bạn.

    Theo nội dung bạn trình bày:

    - "Tôi không thiếu quỹ cơ quan nhưng họ giữ tiền lương của tôi. Tôi kiện đòi tiền lương" như vậy tranh chấp của bạn là tranh chấp quan hệ lao động (1): tranh chấp hợp đồng lao động mà cụ thể là tranh chấp đòi tiền lương.

    - "đại diện công ty phản tố cho là tôi còn thiếu tiền của một nhân viên trong cơ quan": việc bạn thiếu tiền của một nhân viên trong cơ quan là quan hệ dân sự (2), không có liên quan đến công ty. Cty không có quyền yêu cầu bạn phải trả tiền mà chỉ có chính nhân viên đó hoặc người được ủy quyền mới có quyền yêu cầu tòa án giải quyết.

    Theo luật tố tụng dân sự:

    Điều 176. Quyền yêu cầu phản tố của bị đơn

    2. Yêu cầu phản tố của bị đơn đối với nguyên đơn được chấp nhận khi có một trong các trường hợp sau đây:

    a) Yêu cầu phản tố để bù trừ nghĩa vụ với yêu cầu của nguyên đơn;

    b) Yêu cầu phản tố được chấp nhận dẫn đến loại trừ việc chấp nhận một phần hoặc toàn bộ yêu cầu của nguyên đơn;

    c) Giữa yêu cầu phản tố và yêu cầu của nguyên đơn có sự liên quan với nhau và nếu được giải quyết trong cùng một vụ án thì làm cho việc giải quyết vụ án được chính xác và nhanh hơn.

    Đối chiếu với quy định trên thì giữa (1) và (2) không thỏa mãn quy định của yêu cầu phản tố.

    Trường hợp này, tòa án sẽ không chấp nhận yêu cầu phản tố; nếu chấp nhận là vi phạm tố tụng.

     

    Cập nhật bởi oneclicklogin ngày 01/11/2015 05:33:08 CH

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #405196   04/11/2015

    uyenbinh_2005
    uyenbinh_2005

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/12/2010
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 420
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi cảm ơn sự tư vấn vô cùng quý giá của luật sư.

    Tôi cần luật sư tư vấn cho tôi về người làm chứng trước tòa:

    1- Nhân viên làm chứng cho giám đốc có trung thực không hay đây là quan hệ chủ tớ?

    2- Người A lập phiếu nhưng trước tòa họ cho là người B lập phiếu. Người B cũng đồng ý đứng ra xác nhận là chính B lập phiếu nhưng chữ ký trên phiếu là của A ( chữ ký phân biệt rõ ràng). Tòa căn cứ vào lời khai của B để xét xử. như vậy nhận định của tòa có đúng không?

    Tôi rất mong sự tư vấn của luật sư và chân thành cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #405235   04/11/2015

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 139 lần


     Chào bạn uyenbinh_2005.

    1- Nhân viên làm chứng cho giám đốc có trung thực không hay đây là quan hệ chủ tớ?

    Vấn đề này thì luật không cấm người "Nhân viên làm chứng cho giám đốc" nhưng đúng là việc làm chứng như vậy có độ tin cậy không cao vì quan hệ phụ thuộc. Trái lại, lời chứng bất lợi cho giám đốc thì lại có giá trị.

    2- Người A lập phiếu nhưng trước tòa họ cho là người B lập phiếu. Người B cũng đồng ý đứng ra xác nhận là chính B lập phiếu nhưng chữ ký trên phiếu là của A ( chữ ký phân biệt rõ ràng). Tòa căn cứ vào lời khai của B để xét xử. như vậy nhận định của tòa có đúng không?

    Câu hỏi này không cụ thể nên không có căn cứ cho việc trả lời cho bạn. Cách đặt câu hỏi của bạn đã trả lời rồi: bạn đã khẳng định là A lập phiếu chứ không phải B lập phiếu.

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn oneclicklogin vì bài viết hữu ích
    ntdieu (04/11/2015)
  • #405240   04/11/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Theo tôi thì bạn nên tìm 1 LS hoặc người tư vấn và trình bày rõ cho người đó từ đầu đến cuối sự việc của bạn, có như vậy mới chắc chắn trả lời đúng vấn đề và giúp đỡ cho bạn được.

    Những câu hỏi của bạn ở chủ đề này mặc dù cùng liên quan đến tranh chấp, nhưng có vẻ không ăn nhập gì với nhau, do vậy tôi e rằng bạn đang suy diễn sự việc hơi nhiều, việc này rất dễ dẫn đến bất lợi cho bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    oneclicklogin (04/11/2015)

0 Thành viên đang online
-