Vi phạm thông báo NLĐ khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ khi thử việc

Chủ đề   RSS   
  • #217048 01/10/2012

    beanno

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Vi phạm thông báo NLĐ khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ khi thử việc

    " Công ty và NLĐ đã ký hợp đồng lao động 1 năm trong đó đã kèm theo thời gian thử việc 2 tháng luôn nhưng vào ngày cuối của tháng thử việc, anh bạn bị công ty thông báo không được tiếp tục làm nữa vì lý do kinh tế. Tôi không biết vậy thì anh bạn đó có thể sử dụng điều 38, khoản 3 mục c và điều 41 khoản 4 yêu cầu công ty thanh toán ngày công do vi phạm thời gian thông báo chấm dứt hợp đồng không ?

    Anh bạn ti đang cần tư vấn gấp. "
     
    Chân thành cảm ơn quý luật sư. Rât mong sớm nhận được hồi âm.
     
    (Trích bộ luật LĐ)
    Điều 38

    1- Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

    a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng;

    b) Người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại Điều 85 của Bộ luật này;

    c) Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn ốm đau đã điều trị 12 tháng liền, người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn ốm đau đã điều trị sáu tháng liền và người lao động làm theo hợp đồng lao động dưới một năm ốm đau đã điều trị quá nửa thời hạn hợp đồng lao động, mà khả năng lao động chưa hồi phục. Khi sức khoẻ của người lao động bình phục, thì được xem xét để giao kết tiếp hợp đồng lao động;

    d) Do thiên tai, hoả hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

    đ) Doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức chấm dứt hoạt động.

    2- Trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo các điểm a, b và c khoản 1 Điều này, người sử dụng lao động phải trao đổi, nhất trí với Ban chấp hành công đoàn cơ sở. Trong trường hợp không nhất trí, hai bên phải báo cáo với cơ quan, tổ chức có thẩm quyền. Sau 30 ngày, kể từ ngày báo cho cơ quan lao động biết, người sử dụng lao động mới có quyền quyết định và phải chịu trách nhiệm về quyết định của mình. Trường hợp không nhất trí với quyết định của người sử dụng lao động, Ban chấp hành công đoàn cơ sở và người lao động có quyền yêu cầu giải quyết tranh chấp lao động theo trình tự do pháp luật quy định.

    3- Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

    a) ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    b) ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn từ một năm đến ba năm;

    c) ít nhất ba ngày đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ, theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới một năm.

    Điều 41

    1- Trong trường hợp người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì phải nhận người lao động trở lại làm việc và phải bồi thường một khoản tiền tương ứng với tiền lương trong những ngày người lao động không được làm việc. Trong trường hợp người lao động không muốn trở lại làm việc, thì ngoài khoản tiền được bồi thường tương ứng với tiền lương trong những ngày không được làm việc, người lao động còn được trợ cấp theo quy định tại khoản 1 Điều 42 của Bộ luật này.

    2- Trong trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì không được trợ cấp thôi việc.

    3- Trong trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì phải bồi thường phí đào tạo nếu có, theo quy định của Chính phủ.

    4- Trong trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước, bên vi phạm phải bồi thường cho bên kia một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

    Điều 42

    1- Khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức từ một năm trở lên, người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có.

    2- Khi chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 85 của Bộ luật này, người lao động không được trợ cấp thôi việc.

    Điều 43

    Trong thời hạn bảy ngày, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

    Trong trường hợp doanh nghiệp bị phá sản thì các khoản có liên quan đến quyền lợi của người lao động được thanh toán theo quy định của Luật phá sản doanh nghiệp.

    Người sử dụng lao động ghi lý do chấm dứt hợp đồng lao động vào sổ lao động và có trách nhiệm trả lại sổ cho người lao động. Ngoài các quy định trong sổ lao động, người sử dụng lao động không được nhận xét thêm điều gì trở ngại cho người lao động tìm việc làm mới
    (Trích bộ luật LĐ)
     
    5575 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #217115   01/10/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9883)
    Số điểm: 56053
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3705 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Trường hợp này hai bên thỏa thuận ký HĐLĐ xác định thời hạn là 1 năm trong đó có 2 tháng là thời gian thử việc và nếu thử việc đạt yêu cầui thì 10 tháng tiếp theo là thời gian chínht hức.

    Theo quy định, nếu trong tời gian thử việc không đạt yêu cầu thì đơh vị sử dụng lao động có quyền kết thúc mà không cần thông báo trước. Do vậy, nếu vì lý do thử việc không đạt yêu cầu thì công ty có quyền kết thúc quá trình làm việc của người lao động như trường hợp bạn đã nêu. Ngược lại, nếu ko phải vì thử việc ko đạt mà vì suy thoái kinh tế, phải cắt giảm lao động mà công ty thông báo kết thúc như vậy là vi phạm thời gian báo trước, làm thiệt hại cho quyền và lợi ích hợp pháp của người lao động

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    beanno (01/10/2012)
  • #217134   01/10/2012

    beanno
    beanno

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn anh Tuân rất nhiều. Nhưng mà nhỡ NSD LĐ giở quẻ nói là không đạt yêu cầu thì sao. Dù sao cũng nên phòng chắc. Vậy khi vi phạm này xảy ra, bạn em sẽ nên nộp đơn ở đâu. Bạn em không có tham gia công đoàn. Bây giờ nó chỉ có 1 bản hợp đồng thời hạn 1 năm đã ký.. Nó buồn vì đã cố hết sức mà bị thông báo vào ngày cuối cùng, tưởng được promote hoá ra lay off.

    Cảm  ơn anh Tuân. Em sẽ bảo nó ngay.

    NguyenNhatTuan viết:

    Chào bạn

    Trường hợp này hai bên thỏa thuận ký HĐLĐ xác định thời hạn là 1 năm trong đó có 2 tháng là thời gian thử việc và nếu thử việc đạt yêu cầui thì 10 tháng tiếp theo là thời gian chínht hức.

    Theo quy định, nếu trong tời gian thử việc không đạt yêu cầu thì đơh vị sử dụng lao động có quyền kết thúc mà không cần thông báo trước. Do vậy, nếu vì lý do thử việc không đạt yêu cầu thì công ty có quyền kết thúc quá trình làm việc của người lao động như trường hợp bạn đã nêu. Ngược lại, nếu ko phải vì thử việc ko đạt mà vì suy thoái kinh tế, phải cắt giảm lao động mà công ty thông báo kết thúc như vậy là vi phạm thời gian báo trước, làm thiệt hại cho quyền và lợi ích hợp pháp của người lao động

    Thân mến

     

     
    Báo quản trị |  
  • #218197   06/10/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9883)
    Số điểm: 56053
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3705 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Trường hợp này nếu hai bên không thỏa thuận được thì trở thành tranh chấp lao động cá nhân và người lao động làm đơn gởi Phòng lao động thương binh xã hội nơi công ty đóng trụ sở để cử hòa giải viên tham gia hòa giải. Trường hợp hòa giải ko thành thì gởi đơn đến tòa án nhân dân quận/huyện nơi công ty đóng trụ sở để yêu cầu giải quyết.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com