Vi phạm quy định về sử dụng và công khai thông tin cấp văn bằng, chứng chỉ

Chủ đề   RSS   
  • #524566 31/07/2019

    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (961)
    Số điểm: 9608
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 244 lần


    Vi phạm quy định về sử dụng và công khai thông tin cấp văn bằng, chứng chỉ

    Em quen 1 anh, anh này đã mua chứng chỉ nghề của 1 người quen để nộp vào cơ quan đang làm việc. việc nộp chứng chỉ nghề này chỉ là thủ tục thôi, vì tay nghề của anh là rất giỏi. nhưng do 1 người trong công ty (cụ thể là người quen với cả bên làm bằng giả và bên mua bằng) có thù hằn, khúc mắc với người làm bằng giả nên đã ghi âm lại cuộc nói chuyện giữa các bên.....trong đó đã yêu cầu người mua bằng trả lại bằng và người làm bằng hoàn tiền lại cho người mua. trong hồ sơ của người mua bằng ở đơn vị đang làm việc ko có ghi nhận bằng cấp gì. Hiện tại, người này đang làm mọi cách để o ép người mua bằng đứng ra kiện người làm bằng.

    Vậy anh chị cho em hỏi: - khi người mua bằng và người làm bằng không có khiếu kiện gì, thì người thứ 3 này có thể đứng ra khởi kiện không? - nếu kiện thì kiện ai? kiện về điều gì? Mức xử lý ra sao?

     

     
    198 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuychichu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/08/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524610   31/07/2019

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 75
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (844)
    Số điểm: 7822
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 166 lần


    Hành vi làm bằng giả, sử dụng bằng giả tùy trường hợp mà bị xử phạt hành chính theo quy định tại điều 16 Nghị định 138/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giáo dục: Điều 16. Vi phạm quy định về sử dụng và công khai thông tin cấp văn bằng, chứng chỉ
    Hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Khoản 126 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017: Điều 341. Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức; tội sử dụng con dấu hoặc tài liệu giả của cơ quan, tổ chức.
     
     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vyvy2409 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/08/2019)