Vi phạm pháp luật về công chứng

Chủ đề   RSS   
  • #320158 23/04/2014

    chumanhhung

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2010
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 340
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Vi phạm pháp luật về công chứng

    Chào luật sư,

    Một bản hợp đồng cho tặng QSDĐ và tài sản gắn liền với đất có chứng thực của công chứng viên nếu vi phạm pháp luật (luật công chứng, luật hôn nhân và gia đình, luật đất đai) thì tôi (người có quyền và lợi ích liên quan đến người cho tặng) có quyền khiếu nại hay khởi kiện không ? Nếu có tôi xin hỏi thủ tục khiếu nại, khởi kiện thế nào ? ở đâu ?

    Cảm ơn luật sư.

     
    4798 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #342868   06/09/2014

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 200
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi xin trả lời như sau:

    Trước hết, bạn nên khiếu nại trực tiếp với Văn phòng công chứng đó để được xem xét giải quyết.

    Nếu không đồng ý, bạn có quyền làm đơn khởi kiện vụ án dân sự Tranh chấp liên quan đến yêu cầu tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu đến Tòa án nhân dân huyện, quận nơi có trụ sở Văn phòng công chứng đó theo quy định tại khoản 9 Điều 25 Bộ luật tố tụng dân sự 2011 và hướng dẫn tại Điều 4 Nghị quyết Số: 03/2012/NQ-HĐTP ngày 03/12/2012 của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao: "Trường hợp người yêu cầu công chứng, người làm chứng, người có quyền và lợi ích liên quan, cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật công chứng tranh chấp với nhau về việc tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu thì có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu theo quy định tại khoản 9 Điều 25 của BLTTDS".

     

    Cập nhật bởi lsnguyenluong ngày 06/09/2014 11:41:16 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #342921   06/09/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    lsnguyenluong viết:

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi xin trả lời như sau:

    Trước hết, bạn nên khiếu nại trực tiếp với Văn phòng công chứng đó để được xem xét giải quyết.

    Nếu không đồng ý, bạn có quyền làm đơn khởi kiện vụ án dân sự Tranh chấp liên quan đến yêu cầu tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu đến Tòa án nhân dân huyện, quận nơi có trụ sở Văn phòng công chứng đó theo quy định tại khoản 9 Điều 25 Bộ luật tố tụng dân sự 2011 và hướng dẫn tại Điều 4 Nghị quyết Số: 03/2012/NQ-HĐTP ngày 03/12/2012 của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao: "Trường hợp người yêu cầu công chứng, người làm chứng, người có quyền và lợi ích liên quan, cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật công chứng tranh chấp với nhau về việc tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu thì có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu theo quy định tại khoản 9 Điều 25 của BLTTDS".

     

    Chào lsnguyenluong.

    Tôi đồng ý với hầu hết ý kiến của bạn nhưng có chỗ tôi nghĩ là cần làm rõ: " yêu cầu tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu" là việc dân sự chứ không phải là vụ án dân sự tranh chấp liên quan đến yêu cầu tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu.

    Trong việc dân sự thì không có nguyên đơn, bị đơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #342942   06/09/2014

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 200
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Chào hungmaiusa,

    Khoản 9 Điều 25 và khoản 6 Điều 26 Bộ luật tố tụng dân sự 2011 quy định:

    "Điều 25(sđ). Những tranh chấp về dân sự thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án

    .......................................................

    9. Tranh chấp liên quan đến yêu cầu tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu

    ........................................................"

    "Điều 26(sđ). Những yêu cầu về dân sự thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án

    .........................................................

    6. Yêu cầu tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu.

    ........................................................."

    Việc lựa chọn đây là tranh chấp dân sự theo khoản 9 Điều 25 hay là việc dân sự theo khoản 6 Điều 26 là quan điểm, kỹ năng của mỗi luật sư.

    Chúng tôi đã viết:

    ".....Trước hết, bạn nên khiếu nại trực tiếp với Văn phòng công chứng đó để được xem xét giải quyết.

    Nếu không đồng ý, bạn có quyền làm đơn khởi kiện vụ án dân sự Tranh chấp liên quan đến yêu cầu tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu......."

    "Nếu không đồng ý", theo quan điểm chúng tôi đã có tranh chấp rồi, và có tranh chấp thì khởi kiện vụ án dân sự Tranh chấp liên quan đến yêu cầu tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu (nguyên văn khoản 9 Điều 25), và đương nhiên vụ án thì phải có nguyên đơn, bị đơn.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsnguyenluong vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (07/09/2014)