Vi phạm luật xây dựng

Chủ đề   RSS   
  • #120266 27/07/2011

    teresa.tulinh

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2010
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 795
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Vi phạm luật xây dựng


    Tôi đã có chủ quyền nhà (sổ hồng)
    Ngày 27/5/2011 tôi làm đơn xin sửa nhà nhưng nội dung đơn là chỉ xin tôi lại vách tường bên ngoài nhà và dựng lại mái tôi thay cho chái cũ đã có từ lâu. Tôi nộp đơn vào Ban tiếp nhận hồ sơ nhà đất tại xã có kèm theo 5 tấm hình chụp thực tế.
    Sau khi đọc nội dung đơn, cán bộ nhận thấy tôi không thay đổi kết cấu nhà và không xây dựng gì mới nên đã đồng ý bằng miệng cho tôi về sửa chữa.

    Nhưng đến 28/7/2011 Quản lý đô thị Huyện lại đến nhà tôi hạch hỏi Giấy phép xây dựng và yêu cầu tháo dỡ phần nhà lợp mái tôn.

    Vậy xin hỏi Luật sư:
    - Quản lý đô thị huyện làm như vậy có đúng hay không?
    - Cán bộ xã đồng ý cho tôi tôi tường và lợp mái tôn vậy có căn cứ luật gì không?
     
    5571 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #120279   27/07/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50853
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3555 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Quản lý đô thị huyện làm như vậy là sai. Còn cán bộ xã đồng ý cho bạn sửa nhà là có căn cứ pháp luật.

    Bởi việc sửa chữa của bạn chỉ là tôi lại tường và lợp lại mái tôn. Việc này không làm thay đổi kiến trúc, kết cấu chịu lực và an toàn của công trình nên theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 19 Nghị định số 12/2009/NĐ-CP thì không cần phải có giấy phép xây dựng.

    Điều 19. Giấy phép xây dựng công trình

    1. Trước khi khởi công xây dựng công trình, chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng, trừ trường hợp xây dựng các công trình sau đây:

    d) Các công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong không làm thay đổi kiến trúc, kết cấu chịu lực và an toàn của công trình;

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    letridao (28/07/2011)
  • #120621   28/07/2011

    letridao
    letridao

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2011
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn rất nhiều!
     
    Báo quản trị |