DanLuat 2015

vi phạm luật nào

Chủ đề   RSS   
  • #423959 09/05/2016

    vi phạm luật nào

    Nguyễn Văn Q nhặt được chứng minh nhân dân của Phạm Văn P. Q sử dụng CMND của P đăng ký Công ty TNHH MTV trong khi P không biết gì. Công ty hoạt động được 2 tháng bị cơ quan thuế phát hiện. Vậy vi phạm những quy định nào?

     
    1456 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #423983   09/05/2016

    Chào bạn! Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự xin được tư vấn cho bạn về câu hỏi này như sau: Theo luật doanh nghiệp 2014,

    Điều 210. Xử lý vi phạm

    1. Cơ quan, tổ chức, cá nhân vi phạm quy định của Luật này thì tùy theo tính chất và mức độ vi phạm mà bị xử lý kỷ luật, xử phạt vi phạm hành chính, trường hợp gây thiệt hại thì phải bồi thường, cá nhân có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật.

    Điều 211. Thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp

    1. Doanh nghiệp bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp trong các trường hợp sau đây:

     

    a) Nội dung kê khai trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp là giả mạo.

    Trong trường hợp mà bạn đưa ra, anh Nguyễn Văn Q đã dùng chứng minh thư của anh P để đi đăng ký thành lập doanh nghiệp. Như vậy, nội dung hồ sơ mà Anh Q nộp cho Cơ quan đăng ký doanh nghiệp là giả mạo. Do đó, công ty mà anh Q thành lập sẽ bị thu hồi giấy đăng ký doanh nghiệp.Ngoài ra, anh Q còn có thể bị xử lý vi phạm hành chính về hành vi mà mình gây ra, nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường. Không chỉ vậy, Q còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật.

    Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự

    CTV Thảo-My

    Cập nhật bởi hainguyenlaw ngày 09/05/2016 10:56:13 SA

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #424009   09/05/2016

    Những trường hợp như thế nào thì Q bị truy cứu trách nhiệm hình sự? thưa luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #424017   09/05/2016

    Dothuydunglaw
    Dothuydunglaw

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2016
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn,

    Vấn đề của bạn mình xin chia sẻ như sau:

    Tại Điều 267 BLHS 1999, sửa đổi bổ sung 2009 có qui định về Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức: "Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ đó nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức hoặc công dân, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm."
    Theo đó, Q đã có hành vi sử dụng giấy tờ của P và sử dụng giấy tờ đó nhằm mục đích che dấu cơ quan có thẩm quyền để thành lập công ty TNHH MTV. Như vậy, hành vi của Q có thể cấu thành tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức.

    Thân!

     
    Báo quản trị |  
  • #424087   10/05/2016

    Khi xác định con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ của cơ quan tổ chức có bị làm giả hay không phải căn cứ vào con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ của cơ quan tổ chức là con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ có thật. Tức là phải có thật thì mới có giả. Hơn nữa chưa làm rõ mục đích của Q, chưa xác định hậu quả. Trường hợp này Q có đủ yếu tố cấu thành tội qđ tại điều 267 BLHS 1999? Xin Luật sư tư vấn kỹ thêm
     
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-