Vi phạm luật hôn nhân gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #188664 25/05/2012

    tieunhu107

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Vi phạm luật hôn nhân gia đình

    Thưa luật sư,
    Vợ chồng tôi chung sống với nhau có 2 cháu, cháu lớn năm nay 13 tuổi, cháu nhỏ năm nay 7 tuổi.Thời gian trước do cuộc sống vợ chồng tôi không hòa thuận, tôi đã có gắng cứu vãn nhưng chồng tôi vẫn lăng nhăng. Chồng tôi đã dọn ra ngoài ở riêng cách đây 07 năm, nhưng vẫn tới lui thăm 2 con. Chúng tôi vẫn chưa chính thức ly hôn, chưa ra toà ly dị. Nhưng hiện nay, chồng tôi đang chung sống với 1 người phụ nữ khác và có con. Người phụ nữ đó và mẹ của cô ta thường xuyên gọi điện thoại lăng mạ, chửi bới tôi.
    Vậy tôi có thể đưa đơn kiện ở tòa việc vi phạm luật hôn nhân này hay không? và sự việc sẽ được giải quyết như thế nào? tôi cần phải làm những gì? về vấn đề bị chửi bới, tôi có thể đưa đơn kiện xúc phạm danh dự người khác được hay không?
    Xin luật sư tư vấn, trả lời sớm nhất dùm.
    Xin cám ơn.
    Cập nhật bởi tieunhu107 ngày 26/05/2012 09:55:20 SA
     
    4952 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #188694   25/05/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Căn cứ nội dung bạn trình bày tôi thấy rằng vợ chồng bạn đã ly thân được 07 năm và hiện nay cũng không còn tình cảm với nhau, vì thế theo luật NHGĐ 2000 khi đời sống chung không thể kéo dài, mục đích hôn nhân không đạt được thì một trong hai người có quyền làm đơn ly hôn và yêu cầu Tòa án có thẩm quyền giải quyết. Hành vi của chồng bạn chung sống như vợ chồng với người khác trong khi chưa ly hôn với bạn, hành vi của người phụ nữ mặc dù biết chồng bạn đã có vợ nhưng vẫn chung sống như vợ chồng hiện đã có con chung là vi phạm luật TNGĐ. Bạn có quyền yêu cầu các cơ quan có thẩm quyền can thiệp xử lý về hành chính. Nếu hành vi đó vẫn tiếp tục tiếp diễn thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 147 BLHS. Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng

    1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm.

    2. Phạm tội trong trường hợp đã có quyết định của Toà án tiêu huỷ việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    tieunhu107 (13/06/2012)
  • #188764   26/05/2012

    tieunhu107
    tieunhu107

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


             Thưa Luật sư,
             Nếu vậy, tôi cần phải làm gì để có thể yêu cầu cơ quan có thẩm quyền can thiệp? và cơ quan đó là cơ quan nào? Toàn án hay UBND phường? và tôi cần phải chuẩn bị hồ sơ như thế nào?
             Xin luật sư tư vấn thêm dùm.
             Xin cám ơn.
     
    Báo quản trị |  
  • #188798   26/05/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Đối với hành vi chung sống như vợ chồng với người khác của chồng bạn và hành vi xúc phạm danh dự bạn của người quan hệ với chồng bạn thì bạn làm đơn gửi UBND cấp xã phường, thị trấn nơi chồng bạn và người đó đang sinh sống để được giải quyết, bạn cũng trình bày với cơ quan công an để kịp thời ngăn chặn và xử lý đối với hành vi xúc phạm nhân phẩm đối với ban. Riêng yêu cầu y hôn thì bạn liên hệ với Tòa án nơi bạn và chồng bạn cư trú để được giải quyết theo quy định của pháp luật. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    tieunhu107 (13/06/2012)
  • #274927   12/07/2013

    ngothanhtubn
    ngothanhtubn

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    nếu như cuộc sông có sự ko hòa hợp thì việc phân chia tài sản chung  thì giải quyết khi tài sản đó mang tên cả hai người rất mong luật sư tư vấn tôi xin chia sẻ têm vợ chồng tôi cưới nhsu năm 1981 nhưng không đi đăng ký kết hôn như vậy theo luật thì vợ chông tôi có được pháp luật công nhận là ho pháp ko  ..?hiện giơ chung tôi có với nhau 03 con  cháu lớn 29 tuôi còn cháu nhỏ nhất 24 tuổi, hai vọ chồng có thành lập công tư riêng ,anh ấy gữi chức vụ giám đốc ,rất mong luật sư tư vấn giúp tôi .xin chân thành cảm ơn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869