DanLuat 2015

Vi phạm luật hôn nhân gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #290514 09/10/2013

    nguyettruongag

    Male
    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vi phạm luật hôn nhân gia đình

    Kính chào các anh, chị luật sư.

     Các anh chị làm ơn giúp em làm thế nào để xử người vi phạm luật hôn nhân gia đình. Hiện tại em biết chồng em sống với người phụ nữ và đang mang thai, nhưng nếu pháp luật đòi chứng cứ thì em không có để cung cấp. Vậy em phải làm thế nào đây. (nói chung em mù tịt về thông tin của người phụ nữ này, chỉ thấy anh ta chở đi ăn uống, do em không có thời gian phải đi theo dõi, rình mò vụ này, vì phải lo chăm sóc đưa rước 2 con đi học hành, không còn thời gian nữa).

    Rất mong các anh chị giúp đỡ em, hướng dẫn thủ tục em phải làm thế nào? nếu không có bằng chứng thì có xử lý anh ta được hay không?.

    Chúc các anh, chị có nhiều sức khỏe.

    Em mong sớm nhận được mail.

     
    6949 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #291344   14/10/2013

    luuhaivu
    luuhaivu
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2011
    Tổng số bài viết (239)
    Số điểm: 1412
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 106 lần


    chào chị, với nội dung câu hỏi của chị tôi trả lời như sau:

    Pháp luật hình sự Việt Nam có quy định một số tội xâm phạm chế độ hôn nhân và gia đình. Trường hợp của Chồng chị có thể đối chiếu và tham khảo tại Điều 147 Bộ luật hình sự về tội: Vi phạm chế độ một vợ một chồng

    "1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác ... gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm"

    Như vậy, nếu các hành vi của chồng chị có đầy đủ các yếu tố cấu thành tội nêu trên thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Hành vi có cấu thành tội phạm hay không thì cần có chứng cứ chứng minh tội phạm, nếu không đủ chứng cứ chứng minh thì sẽ không thể buộc tội được người có hành vi đó. Đối với một vụ việc hình sự thì nghĩa vụ chứng minh tội phạm thuộc về cơ quan tiến hành tố tungj, còn trong các vụ việc khác thì nghĩa vụ chứng minh thuộc về nguyên đơn.

    Trân trọng!

    Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

    A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

    E]: info@trisonlaw.com

    W]: www.trisonlaw.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

E]: info@trisonlaw.com

W]: www.trisonlaw.com