DanLuat 2015

vi phạm luật GT: vượt đèn đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #126091 25/08/2011

    Son386

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    vi phạm luật GT: vượt đèn đỏ

    Tình hình là vào hồi cuối tháng 5 đang đi trên đường thấy đèn đỏ thì mình rẽ phải (ko có biển cấm rẽ phải, cũng ko có đèn đỏ cấm rẽ phải) nhưng bị mấy chú công an bắt, lập biên bản là "vượt đèn đỏ", bị thu GPLX.
    Nhưng do mình có việc bận ko thể tới đúng hạn được, bây giờ ( quá hạn 3 tháng rồi) mình có được lấy lại GPLX ko?, tiền phạt là bao nhiêu? và khi đi phải mang theo những giấy tờ gì để lấy lại bằng lái?
    Mong mọi người giải đáp!
    Thank!
    Cập nhật bởi Son386 ngày 25/08/2011 11:41:10 CH
     
    9591 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #126315   26/08/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17702
    Cảm ơn: 1492
    Được cảm ơn 1487 lần


    Chào bạn,

        - Điểm b Khoản 3 Điều 10 Luật GTĐB quy định: "Tín hiệu đỏ là cấm đi". Do vậy, khi tại giao lộ gặp đèn đỏ thì tất cả các xe đều phải dừng lại. Điều đó cũng được quy định rõ trong Điều lệ báo hiệu đường bộ 22-TCN-237-01 ban hành kèm theo Quyết định số 4393/2001/QĐ-BGTVT ngày 20/12/2001.

        Hiện nay, người điều khiển xe mô tô thường rẽ phải khi đèn đỏ (dù nơi đó không có biển cho phép rẽ phải khi đèn đỏ). Khi đó, CSGT buồn buồn có thể xử phạt. Còn các xe ôtô thì hiếm khi dám rẽ phải khi đèn đỏ, trừ phi biết chắc rằng sẽ không có CSGT.
      
        - Căn cứ Điểm a Khoản 3 Điều 9 Nghị định 34/2010/NĐ-CP thì người điều khiển xe mô tô khi không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông (vượt đèn đỏ) sẽ chịu mức phạt tiền từ 100.000 đồng - 200.000 đồng.

        Lưu ý, nếu hành vi vi phạm này diễn ra trong khu vực nội thành của các đô thị loại đặc biệt (Hanoi, HCM) mức phạt sẽ từ 300.000 đồng - 500.000 đồng.

        - Bạn cứ đến cơ quan CSGT để làm thủ tục nộp phạt và nhận lại GPLX. Khi đến cần mang theo các giấy tờ tùy thân khác (trừ: Giấy khai sinh, Giấy đăng ký kết hôn).

        Thân ái.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |