DanLuat 2015

Vi phạm luật giao thông gây chết người đi cùng

Chủ đề   RSS   
  • #170307 06/03/2012

    GHung

    Male
    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vi phạm luật giao thông gây chết người đi cùng

    Xin luật sư cho tôi hỏi vấn đề như sau:

    Em tôi lái ôtô (có GPLX, có uống rượu bia) cùng nhóm bạn đi chơi chạy quá tốc độ, không làm chủ được tốc độ nên đâm vào lươn cứng leo qua đường bên trái làm lật xe, hậu quả là làm chết một người bạn đi cùng xe, một số người khác (trên xe) bị thương phải đưa đi cấp cứu (rất may là không gây tai nạn cho người đi đường). Cho tôi hỏi:

    1/ Em tôi vi phạm luật giao thông thì đã rõ rồi, nhưng có bị hình sự vì gây chết bạn đi cùng không? Và mức án ntn?

    2/ Việc bồi thường cho các nạn nhân chết và bị thương thì sao?

    (Lưu ý chi tiết đây là nhóm bạn nhậu chung)

    Xin cảm ơn luật sư.

     
    2330 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #170322   06/03/2012

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1338 lần
    Moderator

    Trường hợp trên của em bạn là vi phạm quy định về điều khiển giao thông đường bộ, gây hậu quả nghiêm trọng. Do đó em bạn có thể bị truy cứu TNHS theo Điều 202 BLHS.
    Mức án như thế nào còn phụ thuộc vào quá trình điều tra, xác minh của cơ quan điều tra cũng như phụ thuộc vào phán quyết của tòa án nên không thể xác định chính xác cho bạn bây giờ được.
    Bạn không nói rõ tỉ lệ thương tật của những người khác là bao nhiêu, cùng với việc sử dụng rượu bia của em bạn có vượt quá nồng độ cồn cho phép hay không. do đó, chúng tôi chưa thể xác định được trường hơp của em bạn thuộc khung hình phạt nào của Điều 202 BLHS.
    Việc bồi thường cho nạn nhân phụ thuộc vào sự thỏa thuận của các bên, nếu không thỏa thuận được thì sẽ thực hiện theo quy định của BLDS về bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng.
    Việc cả nhóm bạn đi nhậu chung không có ý nghĩa trong việc giảm nhẹ TNHS của em bạn. Bởi lẽ, lỗi của em bạn (là người điều khiển phương tiện giao thông) trong trường hợp này là điều khiển phương tiện giao thông, vượt quá tốc độ cho phép và dùng rượu bia khi tham gia giao thông.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |