DanLuat 2015

Vi phạm luật giao thông đi đường 1 chiều

Chủ đề   RSS   
  • #269642 17/06/2013

    huutrung0326

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Vi phạm luật giao thông đi đường 1 chiều

    Kính thưa Luật sư

    Khi bị phạt lỗi đi vào đường 1 chiều, em bị thu giấy phép lái xe và hẹn 10 ngày sau lên nộp phạt 600 ngàn. Khi lên giải quyết thì sẽ nhận quyết định tạm giam giấy phép 30 ngày. Mấy anh nói em nên cầm biên bản phạt sau 30 ngày rồi lên nộp phạt luôn, sẽ không phải thi hành giam giấy phép 30 ngày nữa. Vậy điều này có hợp lý không ạ? 

     

    Cập nhật bởi huutrung0326 ngày 18/06/2013 10:23:33 SA Cập nhật bởi huutrung0326 ngày 18/06/2013 07:40:55 SA Cập nhật bởi huutrung0326 ngày 17/06/2013 01:00:00 CH Cập nhật bởi huutrung0326 ngày 17/06/2013 10:58:51 SA
     
    5154 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #269894   18/06/2013

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2743)
    Số điểm: 29922
    Cảm ơn: 726
    Được cảm ơn 1064 lần


    Chào bạn trong trừơng hợp trên thì chắc bạn vị phạm trong nội thành thành phố TW rồi.

    Áp dụng Nghị định 71/2012 sửa đổi Nghị định 34/2010/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ

    Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 02 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ cụ thể như sau:

    ...

    2. Sửa đổi, bổ sung Điều 9 như sau:

    “Điều 9. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

    ...

    4. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    ...

    i) Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, trừ trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;


    Mục 7. ÁP DỤNG THÍ ĐIỂM ĐỐI VỚI MỘT SỐ VI PHẠM TRONG KHU VỰC NỘI THÀNH CỦA CÁC THÀNH PHỐ TRỰC THUỘC TRUNG ƯƠNG

    ...

    Điều 44. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm một số hành vi áp dụng riêng trong khu vực nội thành của các thành phố trực thuộc Trung ương

    ...

    3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển, người ngồi trên xe vi phạm một trong các hành vi quy định tại: Điểm c, Điểm g, Điểm i, Điểm k, Điểm l Khoản 4 Điều 9 Nghị định này.


    Tổng hợp 2 quy định trên thì bạn chịu mức phạt là 400k-800k thì họ lấy mức trung bình là 600k nha.

    Xem thêm: http://thuvienphapluat.vn/van-ban/Vi-pham-hanh-chinh/Nghi-dinh-71-2012-ND-CP-sua-doi-Nghi-dinh-34-2010-ND-CP-quy-dinh-xu-phat-vi-pham-148015.aspx

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    huutrung0326 (18/06/2013)
  • #269929   18/06/2013

    sonluatk07
    sonluatk07
    Top 500
    Male
    Chồi

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 1548
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 96 lần


    Chào  

    Trường hợp bạn vi phạm như bài viết trên có nêu, bạn đã vi phạm luật giao thông tại khu vực nội thành của thành phố trực thuộc Trung ương, vì vậy bạn sẽ bị áp dụng xử phạt tại khoản 3 điều 44 Mục 7 của Nghị định 34/2010/NĐ-CP (sửa đổi, bổ sung tại Nghị định 71/2012/NĐ-CP).

    Ngoài phạt tiền từ 400.000 - 800.000 đồng, bạn còn phải bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tước GPLX 30 ngày theo quy định tại điểm c khoản 4 Điều 44 của Nghị định trên.

    (Quy định tại mục 7 đã hết hiệu lực kể từ ngày 20/05/2013). Thời hạn áp dụng thí điểm là 36 tháng kể từ ngày 20/05/2010 ngày Nghị định 34 có hiệu lực thi hành.

    Thân chào bạn!

    Sống là động nhưng lòng luôn bất động, tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sonluatk07 vì bài viết hữu ích
    huutrung0326 (18/06/2013)
  • #269935   18/06/2013

    huutrung0326
    huutrung0326

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Em vi phạm vào ngày 16/06/2013, như vậy là đã hết thời hạn thí điểm của điều 44 mục 7 Nghị định34/2010/NĐ-CP và Nghị định bổ sung 71/2012/NĐ-CP, vậy thì mức phạt sẽ quay về khoản 200- 400 và không bị tạm giam bằng lái theo điều 9 đúng không ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #269983   18/06/2013

    sonluatk07
    sonluatk07
    Top 500
    Male
    Chồi

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 1548
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 96 lần


    Rất hân hạnh một lần nữa được trao đổi với bạn.

    Trường hợp bạn vi phạm vào ngày 16/06/2013 thì sẽ bị phạt từ 200.000-400.000 đồng theo quy định tại điểm i khoản 4 điều 9 của Nghị định 34/2010/NĐ-CP (sửa đổi, bổ sung tại Nghị định 71/2012/NĐ-CP) đồng thời hình thức xử phạt bổ sung là tước GPLX 30 ngày theo quy định tại điểm b khoản 9 Điều 9 của nghị định này.

    Tại Khoản 6 Điều 57 của Nghị định 34 (sửa đổi, bổ sung tại Nghị định 71) như sau:

    "Điều 57: Hiệu Lực thi hành

    ...

    6. Quy định tại Mục 7 Chương II Nghị định này được thực hiện thí điểm trong thời gian 36 (ba mươi sáu) tháng kể từ ngày Nghị định có hiệu lực thi hành, Ủy ban nhân dân các thành phố trực thuộc Trung ương quy định cụ thể phạm vi khu vực nội thành để thực hiện việc thí điểm. Hàng năm, Bộ Giao thông vận tải chủ trì, phối hợp với Bộ Công an, Ủy ban nhân dân các thành phố trực thuộc Trung ương báo cáo Thủ tướng Chính phủ kết quả thực hiện thí điểm; kết thúc thời hạn thí điểm, tổ chức tổng kết đánh giá việc thực hiện thí điểm và báo cáo Chính phủ đề xuất chủ trương thực hiện tiếp theo."

    Vì vậy, hành vi của bạn xảy ra trong thời gian trên không còn áp dụng thí điểm theo quy định của điều luật trên. Trường hợp CSGT xử phạt bạn với mức phạt từ 400.000-800.000 đồng là trái với quy định của pháp luật.

    Chào bạn!

    Sống là động nhưng lòng luôn bất động, tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sonluatk07 vì bài viết hữu ích
    huutrung0326 (18/06/2013)
  • #269991   18/06/2013

    huutrung0326
    huutrung0326

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Khi em bị phạt, mấy anh CSGT có hẹn 10 ngày sau mang biên bản lên làm thủ tục nộp phạt và nhận lệnh giam giấy phép 30 ngày vậy tính ra là mất gần 40 ngày ,lúc đó trong người không có biên bản nếu lỡ không may có bị bắt thì sẽ rắc rối nữa. Một người bạn của em chỉ rằng đợi 30 ngày sau, mang biên bản lên nộp phạt và lấy giấy phép luôn.

    Liệu điều này có hợp lý & đúng với quy định pháp luật không ạ?

    - Cảm ơn các anh đã tư vấn giúp em ! -

     
    Báo quản trị |  
  • #270020   18/06/2013

    sonluatk07
    sonluatk07
    Top 500
    Male
    Chồi

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 1548
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 96 lần


    Chào huutrung0326

    Hành vi vi phạm luật giao thông của bạn có mức phạt đã nêu trên và thời hạn CSGT yêu cầu bạn đến giải quyết vụ việc là 10 ngày, trong thời hạn 10 ngày bạn phải đến giải quyết, và giấy phép lái xe bị tước 30 ngày.
    Bạn nói: "Một người bạn của em chỉ rằng đợi 30 ngày sau, mang biên bản lên nộp phạt và lấy giấy phép luôn" là hành vi không chấp hành quy định.
    Theo Thông tư số 11/2013/TT-BCA quy định chi tiết thi hành một số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP và Nghị định 71/2012/NĐ-CP (sửa đổi, bổ sung) đã quy định rất rõ ràng.
    Tại điểm c điều 6 của Thông tư quy định: "Hết thời hạn hẹn giải quyết, người vi phạm mới xuất trình được giấy tờ theo quy định, thì phải chấp hành quyết định xử phạt về hành vi vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính."
    Và tại điểm a khoản 2 Điều 12 của Thông tư số 11/2013/TT-BCA quy định:
    "Trường hợp quá thời hạn hẹn đến giải quyết ghi trong biên bản vi phạm hành chính và đã bị tạm giữ một loại hoặc tạm giữ hết các giấy tờ: Giấy phép lái xe hoặc Giấy chứng nhận đăng ký xe hoặc Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới đường bộ hoặc Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực mà người vi phạm chưa đến trụ sở của người có thẩm quyền xử phạt để giải quyết vụ việc vi phạm, vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện tham gia giao thông, thì sẽ bị xử phạt như hành vi không có giấy tờ, nếu tiếp tục vi phạm hành vi mới thì phải lập biên bản vi phạm hành chính về hành vi không có giấy tờ và hành vi vi phạm mới, tiến hành tạm giữ một trong các loại giấy tờ còn lại hoặc tạm giữ phương tiện (nếu hành vi quy định phải tạm giữ phương tiện hoặc không còn loại giấy tờ nào để tạm giữ) và xử lý vi phạm theo quy định."
    Vì vậy, trong thời hạn giải quyết mà bạn lại vi phạm thì cơ quan kiểm soát sẽ lập biên bản là không có giấy phép lái xe. Trong thời hạn hẹn đến giải quyết mà GPLX vẫn chưa có GPLX thì sẽ xử phạt theo biên bản là không có GPLX theo quy định.
    Bạn cần biết thêm xin vui lòng xem Thông tư nêu trên.
    Chào bạn!

    Sống là động nhưng lòng luôn bất động, tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sonluatk07 vì bài viết hữu ích
    huutrung0326 (19/06/2013)

0 Thành viên đang online
-