Vi phạm kỷ luật lao động có bị giảm lương không ?

Chủ đề   RSS   
  • #366712 08/01/2015

    hieutb06

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2015
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Vi phạm kỷ luật lao động có bị giảm lương không ?

    Tôi xin được nhờ Luật sư tư vấn

    Tôi mới ký hợp đồng làm việc với một công ty cổ phần, tháng vừa xong tôi lĩnh lương thấy mình lương thấp hơn tháng trước  trong khi tôi vẫn đi làm như tháng trước 26 ngày và vẫn đạt chỉ tiêu sản phẩm như được giao.

    Tôi có hỏi kế toán thì được biết tôi bị vị phạm kỷ luật lao động vì có 2 ca đi làm muộn 15 phút, bị phạt ở mức khiển trách và xếp vào mức lương B chỉ được hưởng 95% lương (Bị trừ 5% lương).

    Xin được hỏi Luật sư Công ty làm như thế có đúng luật không ? Vì tôi thấy bảo không được phạt tiền hay giảm lương khi vi phạm kỷ luật lao đông.

    Rất mong luật sự giải đáp !

     
    12960 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #366861   09/01/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định của Bộ luật lao động về hình thức xử lý kỷ luật lao động gồm:

    1. Khiển trách.

    2. Kéo dài thời hạn nâng lương không quá 06 tháng; cách chức.

    3. Sa thải.

    Đồng thời, Điều 128 của Bộ luật lao động quy định:

    Những quy định cấm khi xử lý kỷ luật lao động

    1. Xâm phạm thân thể, nhân phẩm của người lao động.

    2. Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động.

    3. Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động.

    Như vây, công ty làm như vậy là trái với quy định của pháp luật lao động.

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    hieutb06 (13/01/2015)
  • #367510   13/01/2015

    hieutb06
    hieutb06

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2015
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Hôm nay tôi có nói với bộ phận kế toán  về Điều 128 của Bộ luật lao động như luật sư hướng dẫn:

    Những quy định cấm khi xử lý kỷ luật lao động

    2. Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động.

    Tuy nhiên họ giải thích là họ không cắt lương để THAY VIỆC xử lý kỷ luật tôi mà việc xử lý kỷ luật họ vẫn tiến hành bằng văn bản khiển trách bằng văn bản mà họ đã cho tôi xem  như tôi trình bày luật sư. Còn việc họ tính lương =95 % là theo quy chế trả lương vì trong đó có quy định nếu tôi vi phạm kỷ luật lao động thì chỉ được xếp hạng B = 95%. Họ làm theo đúng quy chế và nội quy đã ban hành.

    Như vậy là có đúng không ?

    Xin luật sư giúp tôi gấp !

     
    Báo quản trị |  
  • #367792   15/01/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trường hợp này công ty bạn không sai bạn nhé

    Vì nội quy của công ty đã quy định rõ, việc bạn đi muộn sẽ bị trừ lương, bạn đã đồng ý nội quy đó khi ký hợp đồng lao động. Vậy nên hiện tại bạn có hàng vi vi phạm công ty có thể trừ lương của bạn theo nội quy.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    hieutb06 (16/01/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com