Vi phạm hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #339671 18/08/2014

    tintin199012

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Vi phạm hợp đồng lao động

    Chào luật sư, nhờ tư vấn giúp mình vấn đề sau: mình vào làm thì công ty kí hợp đồng thời hạn 1 năm, thời gian thử việc từ 2/6 đến 1/8/2014. vừa rồi ngày 10/8 giám đốc viết mail sẽ họp đánh giá vào ngày 11, sau cuộc họp thì đánh giá không đạt và đưa ra đề xuất sẽ chấm dứt hợp đồng vào 18/8(mình chưa đồng ý kí vào biên bản đánh giá). như vậy công ty có vi phạm luật không vì mình đã hết thời gian thử việc, nếu vi phạm thì thủ tục khởi kiện ra sao?. cảm ơn luật sư nhiều

     
    3812 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #339820   19/08/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Trong thời gian thử việc một trong hai bên có quyền chấm dứt thử việc mà không cần báo trước. Do thử việc không đạt nên Giám đốc không ký HĐLĐ với bạn là không sai luật.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #339858   19/08/2014

    txttrong
    txttrong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/11/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 5 lần


    Chào bạn.

    Theo quy định về chế độ thử việc, khi hết thời gian thử việc mà Công ty không ký kết HĐLĐ cho NLĐ, NLĐ không được thông báo kết quả thử việc mà vẫn tiếp tục làm việc thì người đó đương nhiên được làm việc chính thức.

    Tuy nhiên pháp luật không có quy định cụ thể trường hợp đương nhiên được làm việc chính thức sẽ tương ứng với loại HĐLĐ có xác định thời hạn bao lâu, do đó cần thiết phải căn cứ vào thỏa thuận tại hợp đồng thử việc để biết trường hợp sau khi thử việc đạt yêu cầu thì hai bên sẽ ký HĐLĐ loại gì, dùng làm cơ sở xác định trách nhiệm thực hiện HĐLĐ đã được xác lập đương nhiên sau thời gian thử việc.

    Trường hợp phản ánh, khi kết thúc thời gian thử việc Công ty không ký kết HĐLĐ cho NLĐ, nhưng NLĐ vẫn tiếp tục làm việc cho Công ty thì HĐLĐ đương nhiên được xác lập.

    Đến ngày thứ 11 (Công ty mới đánh giá) sau khi kết thúc thời gian thử việc Công ty và quyết định ngày 18/8 chấm dứt hợp đồng với NLD, trường hợp NLĐ đồng ý thì hai bên thỏa thuận chấm dứt quan hệ lao động đó. Trường hợp NLĐ không đồng ý, Công ty đơn phương chấm dứt HĐLĐ đã được xác lập đương nhiên sau thời gian thử việc, thì phải thực hiện đúng quy định tại Điều 38 Bộ luật Lao động, việc đơn phương chấm dứt HĐLĐ phải có căn cứ và tuân thủ thời gian báo trước cho NLĐ.

    Thời gian báo trước tương ứng với loại HĐLĐ được xác lập sau thời gian thử việc: 3 ngày đối với HĐLĐ dưới 12 tháng; 30 ngày đối với HĐLĐ có thời hạn từ 12 tháng đến 36 tháng; 45 ngày đối với HĐLĐ không xác định thời hạn.

    Vài dòng để bạn tham khảo.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn txttrong vì bài viết hữu ích
    maniun98 (20/08/2014) tintin199012 (20/08/2014)
  • #340123   20/08/2014

    tintin199012
    tintin199012

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn Luật sư đã tư vấn, tuy nhiên ngày 11/8 đã qua thời gian thử việc 10 ngày thì không thể gọi là trong thời gian thử việc được

     
    Báo quản trị |  
  • #340126   20/08/2014

    tintin199012
    tintin199012

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn, như trường hợp của mình thì khi vaò làm việc mình ký HĐLĐ 1 năm trong đó có quy định về thời gian thử việc là 1/6 đến 1/8 thì có phải là sau 1/8 HĐ này có hiệu lực 1 năm hay không? Nếu mình đồng ý kết thúc hợp đồng thì công ty phải có nghĩa vụ bồi thường gì không và quyền lợi của mình? Cảm ơn bạn nhiều!

     
    Báo quản trị |  
  • #368573   22/01/2015

    Hợp đồng một năm mà bạn đề cập dưới dạng nào?

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ