Vi phạm hành chính về việc sử dụng thông tin trên internet

Chủ đề   RSS   
  • #528017 11/09/2019

    Cobeyeuluat

    Female
    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2013
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Vi phạm hành chính về việc sử dụng thông tin trên internet

    Xin chào Luật sư,

    Em gái tôi tên là A, vừa bị xử phạt 7.5 triệu đồng về tội đăng tin sai sự thật lên Mạng xã hội Facebook, cho tôi hỏi với lỗi này thì có bị tính là một tiền sự hay không? Nếu có thì thời hạn bao lâu sẽ được xóa, liệu có ảnh hưởng gì đến lý lịch tư pháp của em tôi sau này hay không? Rất mong LS giải đáp giúp tôi thắc mắc này.

    Xin chân thành cảm ơn Luật sư đã tư vấn!

     

    Điều tôi biết rõ nhất là tôi không biết gì cả!

     
    1389 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cobeyeuluat vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #528047   11/09/2019

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9883)
    Số điểm: 56058
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3707 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Luật sư tư vấn cho bạn như sau:

    “Tiền sự” là để chỉ tình trạng một người bị xử lý kỷ luật, bị xử phạt hành chính nhưng chưa được xóa kỷ luật, chưa được xóa tiền sự hoặc chưa đáp ứng điều kiện về thời hạn để được coi là chưa bị xử lý vi phạm hành chính.

     Tại Điều 7 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 có quy định:

    Khi một người bị xử phạt hành chính thì họ sẽ được xóa tiền sự (được coi như chưa bị xử lý vi phạm hành chính) trong thời hạn sau đây:

    + Trường hợp cá nhân bị áp dụng biện pháp xử phạt cảnh cáo thì họ sẽ được coi là chưa bị xử phạt vi phạm hành chính (được xóa tiền sự) nếu họ không tái phạm trong thời gian 06 tháng, kể từ ngày chấp hành xong quyết định xử phạt.

    + Trường hợp cá nhân này bị áp dụng hình thức xử phạt hành chính khác, mà không phải là cảnh cáo thì người này sẽ được xóa tiền sự, được coi là chưa bị xử phạt hành chính nếu họ không có tái phạm trong thời gian 01 năm, kể từ ngày người này chấp hành xong quyết định xử phạt hành chính, hoặc là kể từ ngày hết thời hiệu thi hành quyết định xử phạt hành chính.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/09/2019) Cobeyeuluat (11/09/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com