DanLuat 2015

Vi phạm hành chính

Chủ đề   RSS   
  • #181374 25/04/2012

    mavanthai

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Vi phạm hành chính

    Thế nào là đỗ xe ở lòng đường trái quy định.
    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 26/04/2012 08:53:43 SA
     
    4499 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #181388   25/04/2012

    mavanthai
    mavanthai

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    thế nào là để xe ở hè phố trái quy định ?
     
    Báo quản trị |  
  • #181424   26/04/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3222
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 201 lần


    Chào bạn
    Câu hỏi của bạn được quy định rất cụ thể tại Điều 18;19 Luật giao thông đường bộ.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsudoviethai vì bài viết hữu ích
    mavanthai (29/04/2012)
  • #182138   29/04/2012

    mavanthai
    mavanthai

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    thưa Ls !
    nhà tôi có một căn nhà và ngăn phòng cho thuê. Vừa qua vào lúc 20g, CA phường kiểm tra và phát hiện 1 số công nhân thuê phòng chưa đăng ký tạm trú. Xin cho hỏi
    1/ Nếu tôi bị CAP phạt hành chính thì mức phạt tiền bao nhiêu ? quy định ở điều, khỏan văn bản nào ?
    2/ Việc kiểm tra tạm trú vào thời gian 20g có đúng quy định không ? Quy định ở điều,khỏan văn bản nào ?
     
    Báo quản trị |  
  • #182452   02/05/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3222
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 201 lần


    Chào bạn

    1.Theo Khoản 1, Điều 11 của Nghị định số 73/2010/NĐ-CP quy định:

    Điều 11. Hành vi vi phạm quy định về đăng ký và quản lý cư trú

    1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú;

    b) Không thực hiện đúng quy định về điều chỉnh, bổ sung hoặc những thay đổi khác trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú;

    c) Không thực hiện đúng những quy định về khai báo tạm vắng;

    d) Không chấp hành việc kiểm tra hộ khẩu, kiểm tra tạm trú, kiểm tra lưu trú hoặc không xuất trình sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú khi cơ quan có thẩm quyền yêu cầu kiểm tra.

    2.Theo Khoản 1, Điều 3 Pháp lệnh số 44/2002/PL- UBTVQH 10 ngày 02/7/2002 quy định:

    Điều 3. Nguyên tắc xử lý vi phạm hành chính

    1. Mọi vi phạm hành chính phải được phát hiện kịp thời và phải bị đình chỉ ngay. Việc xử lý vi phạm hành chính phải được tiến hành nhanh chóng, công minh, triệt để; mọi hậu quả do vi phạm hành chính gây ra phải được khắc phục theo đúng quy định của pháp luật.

     Như vâ%3ḅy, viê%3ḅc kiểm tra khi phát hiê%3ḅn vi phạm hành chính lúc 20h là phù hợp với quy định PL. 

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsudoviethai vì bài viết hữu ích
    mavanthai (02/05/2012)
  • #183525   07/05/2012

    mavanthai
    mavanthai

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin LS cho biết, CAP có thẩm quyền giải quyết vấn đề bồi thường thiệt hại trong vi phạm hành chính không ( ví dụ bồi thường tiền khám và điều trị vết thương do bị đánh ) ?
     
    Báo quản trị |  
  • #183581   07/05/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3222
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 201 lần


    Chào bạn

    Cơ quan công an chỉ có thẩm quyền giải quyết và ban hành quyết định xử phạt hành chính, còn viê%3ḅc bồi thường thiê%3ḅt hại cơ quan công an chỉ có thể tạo điều kiê%3ḅn để các bên tự thỏa thuâ%3ḅn mức bồi thường.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsudoviethai vì bài viết hữu ích
    mavanthai (08/05/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com

0 Thành viên đang online
-