DanLuat 2015

Vi phạm giao thông tại nội thành phạt nặng hơn ngoại thành?

Chủ đề   RSS   
  • #333512 16/07/2014

    phamthanhhuu
    Top 25
    Male
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (3455)
    Số điểm: 97885
    Cảm ơn: 397
    Được cảm ơn 4091 lần


    Vi phạm giao thông tại nội thành phạt nặng hơn ngoại thành?

    Một thành viên Dân Luật thắc mắc về mức phạt vi phạm giao thông đường bộ như sau: “Vi phạm giao thông tại nội thành có bị phạt nặng hơn vi phạm tại ngoại thành thành phố Hồ Chí Minh hay không?”.

    Trả lời:

    Trước đây, Nghị định 34/2010/NĐ-CP và Nghị định 71/2012/NĐ-CP có quy định về việc “Áp dụng thí điểm đối với một số vi phạm trong khu vực nội thành của các thành phố trực thuộc trung ương”.

    Từ ngày 01/01/2014, việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ được áp dụng theo Nghị định 171/2013/NĐ-CP – Không còn quy định riêng về xử phạt vi phạm trong khu vực nội thành của các thành phố trực thuộc trung ương.

    Tuy nhiên, điều này không đồng nghĩa với việc “từ ngày 01/01/2014 vi phạm giao thông tại nội thành của các thành phố trực thuộc trung ương thì mức phạt như vi phạm tại các khu vực khác”.

    Căn cứ điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 (có hiệu lực từ 01/7/2013) thì Chính phủ không còn quyền quy định mức phạt dành riêng đối với vi phạm giao thông tại nội thành của các thành phố trực thuộc trung ương mà Quốc hội đã trao quyền cho Hội đồng nhân dân thành phố trực thuộc trung ương quyết định.

    Điều 23. Phạt tiền

    1. Mức phạt tiền trong xử phạt vi phạm hành chính từ 50.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 100.000 đồng đến 2.000.000.000 đồng đối với tổ chức, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 24 của Luật này.

    Đối với khu vực nội thành của thành phố trực thuộc trung ương thì mức phạt tiền có thể cao hơn, nhưng tối đa không quá 02 lần mức phạt chung áp dụng đối với cùng hành vi vi phạm trong các lĩnh vực giao thông đường bộ; bảo vệ môi trường; an ninh trật tự, an toàn xã hội.

    2. Chính phủ quy định khung tiền phạt hoặc mức tiền phạt đối với hành vi vi phạm hành chính cụ thể theo một trong các phương thức sau đây, nhưng khung tiền phạt cao nhất không vượt quá mức tiền phạt tối đa quy định tại Điều 24 của Luật này:

    a) Xác định số tiền phạt tối thiểu, tối đa;

    b) Xác định số lần, tỷ lệ phần trăm của giá trị, số lượng hàng hóa, tang vật vi phạm, đối tượng bị vi phạm hoặc doanh thu, số lợi thu được từ vi phạm hành chính.

    3. Căn cứ vào hành vi, khung tiền phạt hoặc mức tiền phạt được quy định tại nghị định của Chính phủ và yêu cầu quản lý kinh tế - xã hội đặc thù của địa phương, Hội đồng nhân dân thành phố trực thuộc trung ương quyết định khung tiền phạt hoặc mức tiền phạt cụ thể đối với hành vi vi phạm trong các lĩnh vực quy định tại đoạn 2 khoản 1 Điều này.

    Theo đó, Hội đồng nhân dân thành phố trực thuộc trung ương căn cứ vào khung tiền phạt và mức tiền phạt tại Nghị định 171, yêu cầu quản lý kinh tế - xã hội đặc thù của địa phương có thể có thể quyết định khung tiền và mức phạt cao hơn nhưng tối đa không quá 2 lần mức phạt chung áp dụng đối với cùng hành vi vi phạm.

    Tuy nhiên, đến nay Hội đồng nhân dân thành phố Hồ Chí Minh chưa ban hành khung tiền phạt hay mức tiền phạt áp dụng riêng cho hành vi vi phạm tại khu vực nội thành thì tạm thời áp dụng quy định chung của Nghị định 171. Nghĩa là, vi phạm giao thông tại nội thành phạt như vi phạm tại ngoại thành.

    "Hãy sống như bạn chỉ còn một ngày để sống, hãy làm việc như bạn chỉ còn một ngày để làm việc, hãy yêu như bạn chưa từng yêu và chỉ có một lần để được yêu"

    Email: thanhhuu050690@gmail.com

     
    9822 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn phamthanhhuu vì bài viết hữu ích
    trannguyeneco (17/07/2014) boyluat (17/07/2014)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #333756   17/07/2014

    Vậy xin luật sư cho Cháu hỏi thêm ạ.

    Cháu ở Hải Phòng, khi cháu vi phạm giao thông (tháng 5/2014) thì cảnh sát giao thông áp mức phạt theo nghị định 71 cho khu vực nội thành như vậy có đúng không ạ?

    Nếu sau này họ nói vậy thì cháu biết trả lời với họ sao ạ vì cháu không biết thành phố cháu có quy định riêng không, và nếu có thì họ công bố như thế nào để cháu và mọi người được biết ạ.

    Cháu cảm ơn Luật sư ạ.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #333815   18/07/2014

    phamthanhhuu
    phamthanhhuu
    Top 25
    Male
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (3455)
    Số điểm: 97885
    Cảm ơn: 397
    Được cảm ơn 4091 lần


    lemenhp viết:

    Vậy xin luật sư cho Cháu hỏi thêm ạ.

    Cháu ở Hải Phòng, khi cháu vi phạm giao thông (tháng 5/2014) thì cảnh sát giao thông áp mức phạt theo nghị định 71 cho khu vực nội thành như vậy có đúng không ạ?

    Nếu sau này họ nói vậy thì cháu biết trả lời với họ sao ạ vì cháu không biết thành phố cháu có quy định riêng không, và nếu có thì họ công bố như thế nào để cháu và mọi người được biết ạ.

    Cháu cảm ơn Luật sư ạ.

    Trân trọng.

    Chào bạn, hiện nay phải áp dụng Nghị định 171 chứ ko đc áp dụng Nghị định 71 (vì đã hết hiệu lực).

    "Hãy sống như bạn chỉ còn một ngày để sống, hãy làm việc như bạn chỉ còn một ngày để làm việc, hãy yêu như bạn chưa từng yêu và chỉ có một lần để được yêu"

    Email: thanhhuu050690@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #333855   18/07/2014

    Sao em thấy nó hơi mẫu thuẫn.

    Mức phạt nội thành giống ngoại thành, nhưng có thể phạt không quá 2 lần. Các mức phạt lỗi hành chính thường gặp như: không mũ bảo hiểm, vượt đèn đỏ, lấn tuyến...đều phạt ở mức gấp đôi khu vực ngoại thành. Như vậy thì sao ghi là áp dụng giống khu vực ngoại thành.

    Kiến thức còn nông cạn, mong mọi người bổ sung.

    Cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #334697   23/07/2014

    Kara_men
    Kara_men
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2012
    Tổng số bài viết (85)
    Số điểm: 845
    Cảm ơn: 30
    Được cảm ơn 19 lần


    junkasuri viết:

    Sao em thấy nó hơi mẫu thuẫn.

    Mức phạt nội thành giống ngoại thành, nhưng có thể phạt không quá 2 lần. Các mức phạt lỗi hành chính thường gặp như: không mũ bảo hiểm, vượt đèn đỏ, lấn tuyến...đều phạt ở mức gấp đôi khu vực ngoại thành. Như vậy thì sao ghi là áp dụng giống khu vực ngoại thành.

    Kiến thức còn nông cạn, mong mọi người bổ sung.

    Cảm ơn!

    Chưa hiểu câu hỏi của bạn lắm. Hiện tại nếu tỉnh, thành bạn bị phạt chưa có quy định riêng về mức phạt thì "đồng giá" hết. Ở đâu phạt gấp đôi vậy bạn? Mức phạt đó được ghi trong Quyết định xử phạt hay là CSGT chỉ "nói mồm" và thu tiền thôi?

    https://www.facebook.com/YDuocThienNam

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-