DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Vi phạm giao thông bị thu bằng lái, có giả mất để được cấp lại?

(TuyenBig)

Vi phạm giao thông bị thu bằng lái, có giả mất để được cấp lại?

Bạn đọc có tài khoản mail: bichluyen**@gmail.com hỏi: do vi phạm lỗi sử dụng điện thoại khi đang lái xe nên ngoài việc đóng tiền phạt tôi còn bị tước giấy phép lái xe, tuy nhiên với tính chất cũng như đặc thù công việc hiện tại tôi không có thời gian để lấy lại bằng lái xe, vậy tôi bao mất để được cấp lại thì có vướng phải rủi ro pháp lý gì không?

Đối với trường hợp này, mình hỗ trợ bạn như sau:

Theo Khoản 14, Điều 33 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT được sửa đổi bởi  Điêm b Khoản 19 Điều 1 Thông tư 38/2019/TT-BGTVT thì:

- Người có hành vi gian dối để được cấp lại, cấp mới GPLX thì giấy phép lái xe đó không có giá trị sử dụng.

Ngoài việc bị cơ quan quản lý giấy phép lái xe ra quyết định thu hồi giấy phép lái xe, hồ sơ gốc và cập nhật dữ liệu quản lý trên hệ thống giấy phép lái xe còn phải chịu trách nhiệm trước pháp luật và không được cấp giấy phép lái xe trong thời hạn 05 năm, kể từ ngày phát hiện hành vi vi phạm,

- Nếu có nhu cầu cấp lại giấy phép lái xe phải học và sát hạch như trường hợp cấp giấy phép lái xe lần đầu.

Điểm g, Khoản 3, Điều 37 quy định về xử phạt các hành vi vi phạm quy định về đào tạo, sát hạch lái xe tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì:

Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

"...

g) Cá nhân khai báo không đúng sự thật hoặc sử dụng các giấy tờ, tài liệu giả để được học, kiểm tra, sát hạch cấp mới, cấp lại Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ;

...”

  •  3021
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…