DanLuat 2015

Vi phạm đánh người gây thương tích?

Chủ đề   RSS   
  • #338845 14/08/2014

    thanhluyen19

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/08/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vi phạm đánh người gây thương tích?

    Chào luật sư! 

    Ngày 9/8/2014 Anh trai của em có ngồi ăn uống cùng một số người bạn. Trong khi nói chuyện có xảy ra xích mích cãi nhau với anh D trong số đó, nhưng chỉ dừng ở mức là cãi nhau rồi bỏ qua!

    Nhưng do bức xúc nên anh trai em có đi kể với anh H, rồi anh H nói để anh H dạy cho D  một bài học ( anh của em cũng có nói là nhờ anh H dạy cho D 1 bài học). Ngày 10/8/2014, anh H sai đàn em tới ( Anh trai em không tham gia), nhưng lại đánh nhầm sang anh A, xác định mức thương tật là 37%. 

    Vậy Luật sư cho em hỏi là anh trai em sẽ bị xử như thế nào? Anh trai em không tham gia đánh nhau, chỉ do phút suy nghĩ nóng nảy nên nói nhờ người đánh thôi

     
    2751 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #338877   14/08/2014

    Dungga_Pro
    Dungga_Pro
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2009
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1884
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 86 lần


    Trường hợp này cần làm rõ việc "nhờ" này là như thế nào?

    Và theo nội dung bạn trình bày thì dù sao anh bạn cũng phải có liên quan trong sự việc trên dù không tham gia và đánh nhầm người khác. Về mức độ để xem xét xử lý đối với anh bạn thì do cơ quan điều tra thu thập tài liệu, chứng cứ. Tuy nhiên, anh bạn có thể sẽ bị khởi tố về tội danh cố ý gây thương tích theo quy định tại Điều 104 Bộ luật hình sự.

     
    Báo quản trị |  
  • #339326   16/08/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2006)
    Số điểm: 12771
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 744 lần
    Lawyer

    Anh trai bạn có thể chỉ bị xử phạt vi phạm hành chính, xét về hành vi của anh bạn là có ý định và tổ chức việc cố ý gây thương tích cho D nhưng không làm được việc này vì đánh nhầm, anh trai bạn không phải là người trực tiếp gây thương tích cho người khác nên không phải chịu trách nhiệm. Nếu D là người bị hại thì trách nhiệm của anh trai bạn có thể phải xem xét đến.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #339543   18/08/2014

    thanhluyen19
    thanhluyen19

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/08/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Do anh H nói: " Có cần tao sai đàn em dằn mặt hộ không?" ( Anh H là bạn thân của anh trai em.)

    Anh trai em chỉ nói: " Ừ, mày dằn mặt thằng đó hộ tao" Anh trai em không có trả tiền thuê đánh hay gì hết! 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-