Vi phạm đăng ký tạm trú

Chủ đề   RSS   
  • #389135 24/06/2015

    tanquanga9

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Vi phạm đăng ký tạm trú

    Xin chào luật sư, em là sinh viên hiện em đang thuê trọ tại Đà Nẵng nhưng em chưa đăng ký tạm trú, Vào ngày 20 vừa rồi công an phường có vô kiểm tra và đã thu giấy CMNN của em và bảo ngày 22 lên phường để làm việc. Ngày 22 em có lên phường nhưng họ chỉ bảo em viết bản trình bày và bản kiểm điểm rồi bảo em về, không bảo em nộp phạt gì hết. Em hỏi khi nào nhận được giấy chứng minh thì họ nói để làm việc với chủ nhà. Sau khi chủ nhà lên phường thì em có hỏi chủ nhà thì chủ nhà nói: họ chờ hỏi ý kiến cấp trên. Vậy tại sao họ không phạt mà cứ lại chờ hỏi ý kiến cấp trên là sao? Họ làm như vậy có đúng không thưa luật sư.

     
    5777 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #389153   24/06/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (794)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 416 lần


    tanquanga9 viết:

    Xin chào luật sư, em là sinh viên hiện em đang thuê trọ tại Đà Nẵng nhưng em chưa đăng ký tạm trú, Vào ngày 20 vừa rồi công an phường có vô kiểm tra và đã thu giấy CMNN của em và bảo ngày 22 lên phường để làm việc. Ngày 22 em có lên phường nhưng họ chỉ bảo em viết bản trình bày và bản kiểm điểm rồi bảo em về, không bảo em nộp phạt gì hết. Em hỏi khi nào nhận được giấy chứng minh thì họ nói để làm việc với chủ nhà. Sau khi chủ nhà lên phường thì em có hỏi chủ nhà thì chủ nhà nói: họ chờ hỏi ý kiến cấp trên. Vậy tại sao họ không phạt mà cứ lại chờ hỏi ý kiến cấp trên là sao? Họ làm như vậy có đúng không thưa luật sư.

    Chào bạn!

    Việc công an mời bạn về làm việc là không đúng vì bạn không phải là đối tượng vi phạm. Việc bạn thuê nhà trọ là quan hệ dân sự và chủ nhà trọ phải có trách nhiệm đăng ký lưu trú cho bạn (cũng như thuê khách sạn) vì cho thuê phòng trọ cũng ;à loại hình kinh doanh (hộ gia đình) nên phải khai báo khi có khách lưu trú. Nếu chủ nhà trọ không thực hiện việc đăng ký lưu trú thì sẽ bị phạt vi phạm hành chính theo Nghị định 167/2013/NĐ-CP. Cụ thể:

    "Điều 8. Vi phạm quy định về đăng ký và quản lý cư trú
    1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
    a) Cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú hoặc điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú;
    b) Cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về thông báo lưu trú, khai báo tạm vắng;
    c) Không chấp hành việc kiểm tra hộ khẩu, kiểm tra tạm trú, kiểm tra lưu trú hoặc không xuất trình sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền.
    ..."
    Bạn có thể khiếu nại bằng văn bản đến thủ trưởng công an phường nơi giữ CMND của bạn để được giải quyết. Tôi tin chắc là bạn sẽ được trả lại CMND.
     
    Báo quản trị |  
  • #389190   24/06/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3080)
    Số điểm: 68071
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4217 lần


    Chào bạn tanquanga9,

    Việc không đăng ký tạm trú sẽ bị xử phạt hành chính từ 100.000 – 300.000 đồng với chủ nhà và người thuê nhà theo Nghị định 167/2013/NĐ-CP và Công an phường có thẩm quyền xử lý vụ việc này. Tuy nhiên, CMND của bạn chắc hẳn có vấn đề nào đó nên mới giữ lại, bạn có thể hỏi chủ nhà đã trao đổi gì với công an phường để biết rõ lý do.

     
    Báo quản trị |  
  • #389220   24/06/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    Chào bạn .

    Đúng như bạn nguyenanh1292 nói: cả chủ nhà và người thuê nhà (bạn) đều vi phạm và có thể bị xử phạt.

    Tuy nhiên vì là sinh viên nên bạn có "quyền" than nghèo khổ và xin được xử lý bằng hình thức cảnh cáo vì vi phạm lần đầu và do đang kỳ thi nên bận học thi không đăng ký tạm trú kịp

     Đừng nên khiếu nại vì công an họ làm đúng và mình lại có sai:'(

    Cứ ca bài ca "kiếp nghèo" hoặc "cây đàn sinh viên" là tốt nhất.:-P

     

     

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 24/06/2015 03:41:15 CH
     
    Báo quản trị |